Quy định pháp luật về gắn phù hiệu cho xe trung chuyển

Quy định pháp luật về gắn phù hiệu cho xe trung chuyển

Công ty tôi có kinh doanh xe chở khách, nay có mua thêm 2 chiếc xe 16 chỗ để trung chuyển khách, đưa khách từ điểm hẹn đến bến. Vậy 2 xe này có phải gắn phù hiệu cho xe trung chuyển không ? Nếu có thì thủ tục thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộPhù hiệu cho xe trung chuyển:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp về phù hiệu cho xe trung chuyển của bạn, tổng đài xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về các trường hợp phải gắn phù hiệu

Theo quy định tại Khoản 7 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

7. Vận tải trung chuyển hành khách là hoạt động vận tải do các doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định tổ chức để đón hành khách đến bến xe, điểm đón, trả khách theo tuyến hoặc ngược lại.”

Bên cạnh đó, theo quy định tại Khoản 2 Điều 12 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT:

“Điều 12. Quy định sử dụng xe trung chuyển hành khách

2. Có phù hiệu “XE TRUNG CHUYỂN” theo mẫu quy định tại Phụ lục 12 của Thông tư này.”

Như vậy, trường hợp công ty bạn mua 2 xe 16 chỗ để chở khách của hãng từ điểm hẹn đến bến xe được xác định là xe vận tải trung chuyển hành khách. Và theo quy định xe trung chuyển hành khách phải có phù hiệu.

Thứ hai, quy định về thủ tục cấp phù hiệu cho xe trung chuyển

Căn cứ Khoản 7 và Khoản 8 Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

7. Cấp phù hiệu “XE TRUNG CHUYỂN”

Phù hiệu “XE TRUNG CHUYỂN” được cấp cho các doanh nghiệp, hợp tác xã đang tham gia khai thác tuyến cố định trên địa bàn địa phương. Hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu bao gồm:

a) Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này.

b) Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy đăng ký xe ô tô, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

c) Bản sao công bố tuyến, chấp thuận khai thác tuyến của cơ quan quản lý tuyến.

8. Kể từ khi nhận hồ sơ đúng quy định, trong thời hạn 02 ngày làm việc đối với phương tiện mang biển đăng ký tại địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính và 08 ngày làm việc đối với phương tiện mang biển số đăng ký không thuộc địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính, Sở Giao thông vận tải có trách nhiệm cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải, đơn vị có xe nội bộ. Trường hợp từ chối không cấp, Sở Giao thông vận tải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do”.

Phù hiệu cho xe trung chuyển

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, phù hiệu trung chuyển được cấp cho các doanh nghiệp, hợp tác xã đang tham gia khai thác tuyến cố định trên địa bàn địa phương. Để được cấp phù hiệu xe trung chuyển, công ty bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

– Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo Phụ lục 24 của Thông tư 63/2014/TT-BGTVT.

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực Giấy đăng ký xe ô tô; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

– Bản sao công bố tuyến, chấp thuận khai thác tuyến của cơ quan quản lý tuyến.

Hồ sơ trên nộp tại Sở Giao thông vận tải nơi công ty bạn đóng trụ sở.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Quy định về cấp phù hiệu cho xe đưa đón nhân viên của doanh nghiệp

Quy định về gắn phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình đối với xe tải chở hàng

Nếu còn vướng mắc về vấn đề cấp phù hiệu cho xe trung chuyển, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi