Thi trượt lý thuyết khi bằng lái xe hết hạn dưới 01 năm giải quyết như thế nào?

Thi trượt lý thuyết khi bằng lái xe hết hạn dưới 01 năm giải quyết như thế nào?

Xin chào Tổng đài tư vấn! Giấy phép lái phép lái xe ô tô hạng B1 của tôi bị quá hạn 08 tháng và tôi có đi tham gia thi lại lý thuyết. Tuy nhiên do thiếu 01 điểm nên tôi đã thi trượt lý thuyết. Vậy Tổng đài cho tôi hỏi tôi có phải thi lại cả lý thuyết và thực hành hay không? Mức phí thi lại như thế nào? Tôi cám ơn!



Tư vấn giao thông đường bộThi trượt lý thuyết:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về trường hợp thi sát hạch lý thuyết khi giấy phép lái xe hết hạn dưới 01 năm

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về cấp lại giấy phép lái xe như sau:

“Điều 36. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 19 của Thông tư này.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật, trường hợp giấy phép lái xe ô tô của bạn hết hạn 08 tháng và bạn đã thi sát hạch lại lý thuyết nhưng không đủ điểm để qua. Trong trường hợp này nếu như giấy phép lái xe của bạn đến thời điểm thi sát hạch lại vẫn chưa quá thời hạn 01 năm thì bạn chỉ phải thi lại lý thuyết mà không phải thi thực hành.

Về mức phí thi lại sát hạch lại lý thuyết

Theo quy định tại Biểu mức thu phí sát hạch, lệ phí cấp giấy phép lái xe, lệ phí đăng ký, cấp biển xe máy chuyên dùng (kèm theo Thông tư s 188/2016/TT-BTC ngày 08 tháng 11 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Tài chính)

b

Đi với thi sát hạch lái xe ô tô (hạng xe B1, B2, C, D, E, F):

 

– Sát hạch lý thuyết

– Sát hạch thực hành trong hình

– Sát hạch thực hành trên đường giao thông công cộng

Ln

Lần

Lần

90.000

300.000

60.000

Thi trượt lý thuyết

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, trong trường hợp trên, khi bạn thi sát hạch lại lý thuyết thì mức phí là 300.000 đồng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Thi trượt lý thuyết khi bằng lái xe hết hạn dưới 01 năm giải quyết như thế nào. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Sử dụng hộ chiếu thay thế CMND để làm lại Giấy phép lái xe bị mất

Giấy phép lái xe quá hạn trên 3 tháng thì có phải thi sát hạch lại không?

Mọi thắc mắc liên quan đến thi trượt lý thuyết khi bằng lái xe hết hạn dưới 01 năm;  xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi