Trường hợp phải nhường đường cho xe đi ngược chiều?

Trường hợp phải nhường đường cho xe đi ngược chiều?

Tôi muốn biết khi nào phải nhường đường cho xe đi ngược chiều ạ? Nếu vi phạm thì người điều khiển xe ô tô bị phạt bao nhiêu tiền?



Tư vấn giao thông đường bộ:nhường đường cho xe đi ngược chiều

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về nhường đường cho xe đi ngược chiều

Trường hợp phải nhường đường cho xe đi ngược chiều quy định tại Khoản 2, Điều 17 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 17. Tránh xe đi ngược chiều

2. Các trường hợp nhường đường khi tránh nhau quy định như sau:

a) Nơi đường hẹp chỉ đủ cho một xe chạy và có chỗ tránh xe thì xe nào ở gần chỗ tránh hơn phải vào vị trí tránh, nhường đường cho xe kia đi;

b) Xe xuống dốc phải nhường đường cho xe đang lên dốc;

c) Xe nào có chướng ngại vật phía trước phải nhường đường cho xe không có chướng ngại vật đi trước”.

Vậy, theo quy định trên thì có ba trường hợp phải nhường đường cho xe đi ngược chiều. 

Thứ hai, mức phạt khi vi phạm quy định về nhường đường cho xe đi ngược chiều

Căn cứ theo quy định tại điểm c khoản 6 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Tránh xe đi ngược chiều không đúng quy định; không nhường đường cho xe đi ngược chiều theo quy định tại nơi đường hẹp, đường dốc, nơi có chướng ngại vật;”nhường đường cho xe đi ngược chiều

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Vậy, theo quy định được dẫn chiếu ở trên, nếu như người điều khiển không nhường đường cho xe đi ngược chiều thì sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 2000.000 đồng đến 3000.000 đồng.

Kết luận:

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì có ba trường hợp phải nhường đường cho xe đi ngược chiều và nếu như vi phạm sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 2000.000 đồng đến 3000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề trường hợp phải nhường đường cho xe đi ngược chiều?

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Chở người trên ô tô chở hàng có bị xử phạt không?

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi