Xe ba bánh xếp hàng như thế nào theo quy định của pháp luật?

Xe ba bánh xếp hàng như thế nào theo quy định của pháp luật

Hôm nay tôi mới mua một chiếc xe ba bánh và chở chuyến hàng đầu tiên. Tuy nhiên khi đang chạy ngoài đường thì bị CSGT gọi lại lập biên bản và xử lí với lỗi chở hàng vượt quá chiều cao cho phép. Vậy cho tôi hỏi là xe của tôi phải xếp như thế nào  thì mới đúng theo quy định. Lỗi hôm nay tôi vi phạm sẽ bị phạt bao nhiêu tiền ạ.



Tư vấn giao thông đường bộQuy định về giới hạn xếp hàng hóa trên xe thô sơ :

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin được trả lời như sau:

Xác định loại xe mà bạn đang sở hữu:

Căn cứ quy định tại  mục 1.3.1 và 1.3.2 QCVN 14:2015/BGTVT thì:

“1.3. Giải thích từ ngữ

1.3.1. Xe gắn máy: Phương tiện chạy bằng động cơ, có hai hoặc ba bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h. Nếu động cơ dẫn động là động cơ nhiệt thì dung tích làm việc hoặc dung tích tương đương không được lớn hơn 50 cm3, nếu động cơ dẫn động là động cơ điện thì công suất lớn nhất không lớn hơn 4 kW.

1.3.2. Xe mô tô: Phương tiện chạy bằng động cơ, có hai hoặc ba bánh (không bao gồm các xe được định nghĩa theo 1.3.1.) và đối với xe ba bánh có khối lượng bản thân không lớn hơn 400 kg.”

Như vậy xe ba bánh mà bạn đang sở hữu có thể là xe gắn máy hoặc xe mô tô.

Xác định cao xếp hàng của xe bạn trong trường hợp này:

Căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 19 Thông tư số 46/2015/TT-BGTVT thì:

“Điều 19. Chiều rộng và chiều dài xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi lưu thông trên đường bộ

4. Xe mô tô, xe gắn máy không được xếp hàng hóa, hành lý vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên 0,3 mét, vượt quá phía sau giá đèo hàng là 0,5 mét. Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy không vượt quá 1,5 mét.”

Như vậy khi xếp hàng lên xe ba bánh nêu trên cần phải tuân thủ điều kiện sau:

  • Về chiều ngang không vượt quá theo thiết kế giá đèo hàng của nhà thiết kế của nhà sản suất về mỗi bên 0,3m.
  • Về phía sau không vượt quá giá đèo hàng 0,5m.
  • Về chiều cao  không cao quá 1,5m tính từ mặt đường xe chạy.

Khi bạn xếp hàng trên xe cần phải tuân thủ theo quy định nêu trên về việc xếp hàng để không vi phạm quy định về giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông.

Mức phạt trong trường hợp này:

Căn cứ quy định tại Điểm K Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ban hành ngày 26 tháng 5 năm 2016:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

Quy định về giới hạn xếp hàng hóa trên xe thô sơ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người được chở trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác.”

Như vậy đối với lỗi này bạn sẽ bị xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Kéo theo xe ô tô khác có bị tước giấy phép lái xe hay không?

Giấy phép lái xe hạng E có được điều khiển máy kéo không?

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề xếp hàng trên xe ba bánh như thế nào theo quy định và mức xử phạt khi vi phạm. Nếu có thắc mắc gì liên quan đến vấn đề giao thông. Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được  tổng đài tư vấn trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button