Xử phạt khi chưa có bằng lái xe ô tô nhưng điều khiển ô tô chạy quá tốc độ

Xử phạt khi chưa có bằng lái xe ô tô nhưng điều khiển ô tô chạy quá tốc độ

Xử phạt khi chưa có bằng lái xe ô tô nhưng điều khiển ô tô chạy quá tốc độ? Cho tôi hỏi tôi chưa có bằng lái xe ô tô nhưng đã điều khiển ô tô và chạy quá tốc độ 9km thì tôi bị xử phạt như thế nào?



Tư vấn luật giao thông:Xử phạt khi chưa có bằng lái xe ô tô

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với vấn đề  xử phạt khi chưa có bằng lái xe ô tô nhưng điều khiển ô tô chạy quá tốc độ; Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, đối với việc xử phạt khi không có bằng lái xe ô tô

Căn cứ Điểm b Khoản 7 Điều 21; Điểm đ Khoản 7 Điều 30 và Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ  4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây

b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Như vậy, đối với trường hợp của bạn bạn không có bằng lái xe ô tô thì bạn sẽ bị phạt tiềntừ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng và bị tạm giữ phương tiện 07 ngày.

Thứ hai, xử phạt đối với với hành vi lái xe ô tô chạy quá tốc tộ 9 km

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 5: Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h.”

Xử phạt khi chưa có bằng lái xe ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy,  bạn điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ 9 km thì bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Trên đây là bài viết tư vấn về: Xử phạt khi chưa có bằng lái xe ô tô nhưng điều khiển ô tô chạy quá tốc độ

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

 Xử phạt lỗi điều khiển ô tô không có giấy phép lái xe

Người điều khiển không mang theo bằng lái thì chủ xe có bịphạt?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button