Xử phạt lỗi điều khiển xe siêu trường, siêu trọng mà không có giấy phép lưu hành

Xử phạt lỗi điều khiển xe siêu trường, siêu trọng mà không có giấy phép lưu hành

Kính thưa Tổng đài, tôi muốn hỏi về trường hợp nếu tôi điều khiển xe siêu trường, siêu trọng mà không có giấy phép lưu hành thì sẽ bị xử phạt như thế nào? ( Tôi lái xe cho công ty).Tôi xin cảm ơn!



Điều khiển xe siêu trườngTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với câu hỏi: Xử phạt lỗi điều khiển xe siêu trường, siêu trọng mà không có giấy phép lưu hành; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 25 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 25. Xử phạt người điều khiển xe ô tô thực hiện hành vi vi phạm quy định về vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chở hàng siêu trường, siêu trọng không có Giấy phép lưu hành hoặc có Giấy phép lưu hành nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng Giấy phép lưu hành không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

3. Ngoài việc bị phạt tiền, người thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều này bị tịch thu Giấy phép lưu hành đã hết giá trị sử dụng hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

4. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này nếu gây hư hại cầu, đường còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra”.

Như vậy,

Theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; nếu bạn là người điều khiển xe siêu trường, siêu trọng mà không có giấy phép lưu hành thì bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng và bị tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Ngoài ra, nếu gây hư hại cầu, đường còn phải khôi phục lại tình trạng ban đầu của cầu đường do vi phạm gây ra.

Bên cạnh đó, căn cứ vào điểm b khoản 10 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

 “Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

10. Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 25 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 25 Nghị định này;”

Do đó, với lỗi điều khiển phương tiện siêu trường siêu trọng mà không có giấy phép lưu hành thì chủ phương tiện sẽ bị xử phạt. Theo thông tin mà bạn cho biết thì đây là xe của công ty nên công ty bạn sẽ bị phạt tiền từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng.

Điều khiển xe siêu trường

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Mức phạt chở hàng siêu trường, siêu trọng không có giấy phép lưu hành xe trong trường hợp của bạn như sau:

– Bạn sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng và bị tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Ngoài ra, nếu gây hư hại cầu, đường còn phải khôi phục lại tình trạng ban đầu của cầu đường do vi phạm gây ra.

– Công ty bạn sẽ bị phạt tiền từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm:

Một số vấn đề liên quan đến phù hiệu và tải trọng của xe tải

Hồ sơ cấp phù hiệu xe nội bộ cho xe 16 chỗ

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi