Xử phạt lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau xe khi điều khiển xe máy

Xử phạt lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau xe khi điều khiển xe máy

Tôi đi xe máy nhưng tôi tự lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe thì tôi bị xử phạt lỗi gì? CSGT đang xử phạt tôi lỗi tự thay đổi hình dáng xe có đúng không?



Tư vấn giao thông Lắp thêm đèn chiếu sáng:

Với trường hợp của bạn:Xử phạt lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau xe khi điều khiển xe máy; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau xe

Căn cứ theo quy định tại điểm c và điểm đ Khoản 2 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe lắp đèn chiếu sáng về phía sau xe.”

Như vậy, theo quy định trên, nếu bạn tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau xe máy thì sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Thứ hai, quy định về lỗi tự thay đổi hình dáng xe

Hình dáng xe là đặc điểm để phân biệt các loại xe với nhau. Theo như trình bày của bạn, bạn chỉ tự ý lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau xe thì khi đó hình dáng xe của bạn được coi là không bị thay đổi. 

Mức phạt đối với lỗi tự ý thay đổi hình dáng của xe được quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 30 như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;”

Lắp thêm đèn chiếu sáng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trường hợp của của bạn tự ý lắp đèn chiếu sáng sau xe thì bạn sẽ chỉ bị xử phạt lỗi điều khiển xe lắp đèn chiếu sáng phía sau xe mà không bị phạt lỗi thay đổi hình dáng của xe máy theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Do đó việc cảnh sát giao thông xử phạt lỗi thay đổi hình dáng xe là không đúng quy định.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Xử phạt lỗi lắp thêm đèn chiếu sáng phía sau xe khi điều khiển xe máy.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Lắp thêm đèn sáng phía trước xe ô tô có bị phạt không?

Trường hợp xe ô tô kéo xe khác trái luật và mức phạt vi phạm

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi