Xử phạt lỗi người điều khiển xe ô tô khi chưa đủ 18 tuổi

Xử phạt lỗi người điều khiển xe ô tô khi chưa đủ 18 tuổi

Cho cháu hỏi cháu năm nay 17 tuổi. Cháu biết lái ô tô nên khi đi trên đường bố buồn ngủ và cho cháu lái. Cảnh sát giao thông thổi còi và lập biên bản với cháu là người điều khiển xe ô tô. Vậy cho cháu hỏi với lỗi này cháu bị xử phạt bao nhiêu tiền?



người điều khiển xe ô tôTư vấn luật giao thông:

Vấn đề của bạn người điều khiển xe ô tô chưa đủ 18 tuổi, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào khoản 6 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

6. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô.”

Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Đồng thời, trường hợp bạn chưa đủ tuổi mà bố bạn đã giao xe ô tô cho bạn điều khiển thì bố bạn sẽ bị xử phạt với lỗi giao xe cho người không đủ điều kiện để điều khiển.

Căn cứ vào Điểm đ Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô),Khoản 1 Điều 62 của Luật Giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng);”

Dẫn chiếu đến quy định Khoản 1, Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp”.

người điều khiển xe ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, bố của bạn là chủ phương tiện giao xe ô tô cho bạn là người chưa đủ điều kiện lái xe thì bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề: Xử phạt lỗi người điều khiển xe ô tô khi chưa đủ 18 tuổi. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm:

Yêu cầu độ tuổi thi bằng lái xe máy là bao nhiêu?

Điều khiển xe ô tô không tuân thủ vạch kẻ đường và không mang theo đăng ký xe

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề điều khiển xe ô tô không tuân thủ vạch kẻ đường và không mang theo đăng ký xe, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi