Bảo hiểm xã hội một lần có quy định về mức nhận tối đa như thất nghiệp không?

Bảo hiểm xã hội một lần có quy định về mức nhận tối đa như thất nghiệp không?

Xin hỏi bảo hiểm xã hội một lần có quy định về mức nhận tối đa như khi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp không ạ? Nếu có thì mức đó là bao nhiêu? Em cám ơn!



Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần:Mức nhận tối đa

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Bảo hiểm xã hội một lần có quy định về mức nhận tối đa như thất nghiệp không; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014  quy định:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

3. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.”

Bên cạnh đó, căn cứ Khoản 2 Điều 62 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 62. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần

2. Người lao động có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian”.

Mức nhận tối đa

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến: 1900.6172

Như vậy, mức nhận bảo hiểm xã hội một lần sẽ phụ thuộc vào mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội, nếu mức lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội càng cao thì bình quân tiền lương mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần sẽ cao dẫn đến mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần sẽ cao, mà không có quy định về mức nhận tối đa như khi nhận trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo những bài viết sau:

Nộp hồ sơ lãnh BHXH 1 lần thì trong thời hạn bao lâu được nhận tiền?

Khai thác than trong hầm lò 14 năm thì được nhận luôn BHXH 1 lần không?

Nếu còn vướng mắc về tính tiền BHXH một lần; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi