19006172

BHYT khi khám chữa bệnh đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động

BHYT khi khám chữa bệnh đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động

Tôi có nghe nói khám chữa bệnh và phục hồi chức năng đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động thì sẽ không được hưởng quyền lợi của bảo hiểm y tế thì có đúng không? Tôi cám ơn!



BHYT khi khám chữa bệnh đối với bệnh nghề nghiệpTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi BHYT khi khám chữa bệnh đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn, xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 23 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. (được bãi bỏ)

11. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

12. (được bãi bỏ)

13. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

BHYT khi khám chữa bệnh đối với bệnh nghề nghiệp

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Đối chiếu với quy định trên trường hợp khám chữa bệnh và phục hồi chức năng đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động không nằm trong các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế,

Do vậy, khi khám chữa bệnh và phục hồi chức năng đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động vẫn được hưởng quyền lợi về thẻ bảo hiểm y tế.

Trên đây là bài viết về vấn đề BHYT khi khám chữa bệnh đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Thời gian điều trị tai nạn giao thông có phải đóng BHYT?

Quyền lợi BHYT như thế nào khi bị tai nạn lao động?

Nếu còn vướng mắc về BHYT khi khám chữa bệnh đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Trả lời

mặt nạ đất sét