Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị mất cho trẻ em dưới 6 tuổi

Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị mất cho trẻ em dưới 6 tuổi

Chào anh/chị. Tôi muốn hỏi về việc cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị mất cho trẻ em dưới 6 tuổi! Vợ chồng tôi đã đăng ký tạm trú KT3 ở Đà Nẵng; có con nhỏ dưới 6 tuổi đã được cấp thẻ BHYT ở nơi đăng ký thường trú là Quảng Ngãi nhưng bị mất. Tôi muốn được cấp lại thẻ BHYT cho con tôi thì phải làm như thế nào? Mong anh chị tư vấn giúp! Xin cảm ơn!



Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị mấtTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về việc cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị mất cho trẻ em dưới 6 tuổi; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về trường hợp cấp lại thẻ bảo hiểm y tế:

Căn cứ Khoản 1 và Khoản 2, Điều 18 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 18. Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được cấp lại trong trường hợp bị mất.

2. Người bị mất thẻ bảo hiểm y tế phải có đơn đề nghị cấp lại thẻ”.

Theo quy định nêu trên, người bị mất thẻ bảo hiểm y tế có đơn đề nghị được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế mới.

Trường hợp con bạn bị mất thẻ bảo hiểm y tế thì thì sẽ được cấp lại thẻ mới khi bạn có đề nghị.

Thứ hai, về thủ tục cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị mất:

Theo quy định tại Khoản 4, Điều 27 Quyết định 595/QĐ- BHXH ngày 14 tháng 04 năm 2017

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ:

a) Người tham gia:

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

– Đối với người được hưởng quyền lợi cao hơn: giấy tờ chứng minh theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01 -TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

Theo quy định nêu trên thì bạn cần chuẩn bị Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

Về nơi nộp hồ sơ cấp lại thẻ bảo hiểm y tế:

Căn cứ Khoản 3, Điều 3 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định:

“Điều 3. Phân cấp quản lý

3. Cấp thẻ BHYT

3.1. BHXH huyện: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ BHYT cho người tham gia BHYT do BHXH huyện thu”.

Theo đó, bạn cần nộp hồ sơ tại cơ quan bảo hiểm y tế cấp huyện nơi đã cấp thẻ bảo hiểm y tế cho con bạn.

Thời hạn giải quyết: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị mất

Tư vấn Bảo hiểm y tế trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

– Bạn cần chuẩn bị Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Nộp hồ sơ tại: cơ quan bảo hiểm y tế cấp huyện đã cấp thẻ bảo hiểm y tế cho con bạn.

Trên đây là bài viết về việc cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị mất cho trẻ em dưới 6 tuổi. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Thủ tục và hồ sơ cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị mất

Thủ tục cấp lại thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi khi bị mất?

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về thủ tục cấp lại thẻ bảo hiểm y tế, vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi