Cấp lại thẻ BHYT trường hợp người lao động làm hư hỏng thẻ

Cấp lại thẻ BHYT trường hợp người lao động làm hư hỏng thẻ

Cấp lại thẻ BHYT trường hợp người lao động làm hư hỏng thẻ? Tôi đang là người lao động trong doanh nghiệp. Mấy hôm trước do gặp phải trời mưa nên thẻ bảo hiểm y tế của tôi bị mờ mất mã thẻ bảo hiểm y tế. Xin anh, chị hướng dẫn tôi thủ tục xin cấp lại thẻ BHYT trong trường hợp này. Xin cảm ơn.



Người lao động làm hư hỏng thẻ

Tư vấn bảo hiểm y tế:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 :

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Như vậy, trường hợp thẻ bảo hiểm y tế bị hư hỏng thì bạn được đổi thẻ bảo hiểm y tế.

Căn cứ quy định tại khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

“4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Bên cạnh đó, căn cứ vào Phiếu giao nhận hồ sơ 612/……./THE thì bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

+) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người);

+) Thẻ BHYT cũ còn giá trị (trường hợp thẻ BHYT bị hư hỏng);

Người lao động làm hư hỏng thẻ

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Số lượng hồ sơ: 01 bộ

Nơi nộp hồ sơ: Căn cứ theo phiếu gia nhận hồ sơ 612/…/ THE, nơi nộp hồ sơ là Cơ quan BHXH hoặc đơn vị nơi đang làm việc

Thời gian giải quyết: Theo điểm 2.1 Khoản 2 Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH thì thời gian giải quyết hồ sơ là trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Cấp lại thẻ BHYT trường hợp người lao động làm hư hỏng thẻ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Có được thanh toán lại chi phí khám chữa bệnh khi không mang thẻ bảo hiểm y tế

Thủ tục thanh toán lại chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi