Chuyển nơi khám chữa bệnh trên thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi

Chuyển nơi khám chữa bệnh trên thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi

Chuyển nơi khám chữa bệnh trên thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi? Con trai tôi 2 tuổi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu ở Bệnh viện nhi đồng Thành phố Cần Thơ và có hộ khẩu tại Cần Thơ còn tôi hộ khẩu vẫn ở Nghệ An. Nhưng giờ tôi và con về Nghệ An sống. Thì có chuyển được BHYT của con về Nghệ An không? Nếu được thì thủ tục như thế nào và phí đổi là bao nhiêu? Tôi xin cảm ơn!



Chuyển nơi khám chữa bệnhTư vấn Bảo hiểm y tế:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Vì bạn không cung cấp thông tin rõ là cháu có sổ tạm trú ở Nghệ An không nên chúng tôi đưa ra 2 trường hợp như sau:

Trường hợp 1: cháu không có sổ tạm trú ở Nghệ An

Nếu cháu có hộ khẩu ở Cần Thơ và chưa có tên trong sổ tạm trú ở Nghệ An thì cháu chỉ có thể thay đổi thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu trên thẻ BHYT mà không được xin cấp thẻ BHYT tại Nghệ An.

Theo Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 về đổi thẻ bảo hiểm y tế:

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Bên cạnh đó, căn cứ tại Khoản 2 Điều 47 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về thay đổi nơi đăng ký KCB ban đầu như sau:

“Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý”.

Như vậy, bạn có thể thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ bảo hiểm y tế cho cháu để phù hợp và thuận tiện cho việc khám chữa bệnh. Việc thay đổi này thực hiện vào đầu mỗi quý.

Trong trường hợp này, bạn tham khảo danh mục cơ sở khám chữa bệnh ban đầu tại ở Nghệ An để lựa chọn cơ sở khám chữa bệnh ban đầu cho cháu.

Bạn thực hiện các thủ tục sau để chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu theo Phiếu giao nhận hồ sơ 402/……/THE như sau:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người);

– Thẻ BHYT cũ còn giá trị;

Bạn nộp những giấy tờ này tại cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cấp thẻ BHYT cho cháu.

Chuyển nơi khám chữa bệnh

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trường hợp 2: cháu có sổ tạm trú ở Nghệ An

– Bạn liên hệ với cơ quan BHXH quận/huyện địa phương nơi cháu đã được cấp thẻ BHYT để được trả thẻ (có giấy xác nhận đã trả thẻ BHYT) và đem giấy xác nhận đến Ủy ban phường/xã nơi bạn chuyển đến để được cấp thẻ BHYT mới cho cháu.

Và để cấp thẻ bảo hiểm y tế cho con ở Nghệ An, bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

+) Cha, mẹ hoặc người giám hộ xuất trình giấy khai sinh (bản chính hoặc bản sao có chứng thực);

+) Đơn đề nghị đổi lại thẻ BHYT theo mẫu TK1-TS có ghi rõ địa chỉ nơi đi, Bản chính hoặc bản sao có chứng thực sổ hộ khẩu của cha mẹ, người giám hộ trẻ (nếu có), sổ tạm trú tại nơi chuyển đến.

Nơi nộp hồ sơ: Bạn nộp giấy xác nhận đã trả thẻ BHYT đến Ủy ban cấp xã/phường nơi cháu có sổ tạm trú

Bên cạnh đó, bạn còn phải chịu lệ phí đổi lại thẻ BHYT và trong thời gian chờ đổi thẻ BHYT, con bạn vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Thủ tục chuyển nơi khám, chữa bệnh ban đầu trong thẻ BHYT

Đổi cơ sở khám chữa bệnh ban đầu có phải mua lại thẻ BHYT

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về Chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi