Có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động nước ngoài?

Có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động nước ngoài?

Chào tổng đài tư vấn! Công ty tôi có người lao động nước ngoài đã đóng bảo hiểm y tế rồi. Sắp tới tôi được biết người này sẽ thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc rồi. Vậy thì có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động nước ngoài này không? Vì tôi thấy các loại bảo hiểm này luôn đi đôi với nhau. Mong tổng đài sớm giải đáp! Tôi cảm ơn nhiều!



Bảo hiểm thất nghiệp cho người lao độngTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động nước ngoài; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam”.

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 43 Luật việc làm số 38/2013/QH13 quy định như sau:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp”.

Tuy nhiên, Khoản 1 Điều 3 Luật việc làm năm 2015 có quy định:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Người lao động là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động và có nhu cầu làm việc”.

Bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.

Tuy nhiên , lao động nước ngoài này của công ty bạn sẽ không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp. Do bảo hiểm thất nghiệp chỉ dành cho người lao động là công dân Việt Nam.

Kết luận:

Tóm lại, công ty bạn sẽ không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động nước ngoài này.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Các chế độ người nước ngoài được hưởng khi tham gia BHXH bắt buộc

Đóng bảo hiểm xã hội cho người nước ngoài làm việc cùng lúc ở 02 công ty

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi