Có phải nộp hợp đồng lao động khi làm thủ tục báo tăng lao động?

Nộp hợp đồng lao động khi làm thủ tục báo tăng lao động

Xin cho hỏi về vấn đề: nộp hợp đồng lao động khi làm thủ tục báo tăng lao động. Công ty tôi mới nhận thêm 2 nhân viên vào làm việc. Nay, tôi muốn báo tăng người lao động tham gia bảo hiểm cho 2 nhân viên này thì có phải nộp hợp đồng lao động lên cho phía cơ quan bảo hiểm không?



thủ tục báo tăng lao độngTư vấn bảo hiểm xã hội:

Với vấn đề về thủ tục báo tăng lao động, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 23 Quyết định 595/QĐ-BHXH về hồ sơ báo tăng cho người lao động:

Điều 23. Đăng ký, điều chỉnh đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN; cấp sổ BHXH, thẻ BHYT

1. Thành phần hồ sơ

1.1. Người lao động

a) Đối với người lao động đang làm việc tại đơn vị:

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đối với người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng tại Tiết a, c và d Điểm 1.7 Khoản 1 Điều 4:

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Hợp đồng lao động có thời hạn ở nước ngoài hoặc HĐLĐ được gia hạn kèm theo văn bản gia hạn HĐLĐ hoặc HĐLĐ được ký mới tại nước tiếp nhận lao động theo hợp đồng.

1.2. Đơn vị:

a) Tờ khai đơn vị tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK3-TS).

b) Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN (Mẫu D02-TS).

c) Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ“.

Theo đó, trong hồ sơ báo tăng lao động cho người lao động sẽ bao gồm:

  • Đối với người lao động:

+) Tờ khai TK1 -TS;

+) Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

  • Đối với công ty:

+) Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN (Mẫu D02-TS);

+) Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì không yêu cầu phải nộp hợp đồng lao động cho cơ quan bảo hiểm. Hiện nay đang áp dụng việc nộp hồ sơ điện tử báo tăng, giảm lao động thông qua phần mềm. Vì thế yêu cầu hợp đồng lao động là không cần thiết.

thủ tục báo tăng lao động

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Tuy nhiên, căn cứ Điều 18 Bộ luật lao động 2012 quy định:

“Điều 18. Nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động

1. Trước khi nhận người lao động vào làm việc, người sử dụng lao động và người lao động phải trực tiếp giao kết hợp đồng lao động.

Trong trường hợp người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì việc giao kết hợp đồng lao động phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động“.

Theo đó

Dù công ty không phải nộp hợp đồng lao động khi báo tăng cho người lao động nhưng công ty vẫn phải có nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động. Và theo Điều 16 Bộ luật lao động 2012 thì hợp đồng lao động có thời hạn từ 03 tháng trở lên phải giao kết bằng văn bản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Có bị xử phạt khi không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc?

Truy thu tiền đóng bảo hiểm khi báo tăng lao động muộn?

Mọi thắc mắc liên quan đến thủ tục báo tăng lao động; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi