Tham gia BHXH ở đâu để được hưởng chế độ thai sản?

Tham gia BHXH ở đâu để được hưởng chế độ thai sản?

Tôi muốn hỏi tôi phải tham gia BHXH ở đâu để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con? Tôi năm nay 33 tuổi và đang mang thai tháng đầu tiên thì không biết có tham gia được hay không? Làm sao để tôi tham gia BHXH đó được? Khi đã tham gia rồi thì tôi phải đóng bao lâu mới được hưởng chế độ? Tôi cám ơn nhiều!


Tham gia BHXH để hưởng chế độ thai sảnVới trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, tham gia BHXH ở đâu để được hưởng chế độ thai sản

Căn cứ Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc có các chế độ sau đây:

a) Ốm đau;

b) Thai sản;

c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Hưu trí;

đ) Tử tuất.

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.

3. Bảo hiểm hưu trí bổ sung do Chính phủ quy định“.

Theo quy định trên, chế độ thai sản chỉ dành cho người tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Đồng nghĩa, để có thể tham gia BHXH bắt buộc và hưởng chế độ thai sản, bạn phải tham gia BHXH tại các doanh nghiệp, cơ quan, đơn vị, tổ chức; tức là tham gia lao động tại các đơn vị và được đóng bảo hiểm xã hội.

Thứ hai, đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc

Căn cứ Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 bao gồm:

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

c) Cán bộ, công chức, viên chức;

d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;…

Như vậy, bạn 33 tuổi và đang mang thai tháng đầu tiên nhưng nếu bạn thuộc 01 trong các trường hợp nêu trên thì bạn vẫn được đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Tham gia BHXH để hưởng chế độ thai sản

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ ba, về vấn đề tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc của người lao động

Căn cứ khoản 1 Điều 23 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định các giấy tờ để tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc lần đầu cho đơn vị như sau:

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03;

– Tờ khai đơn vị tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK3-TS);

– Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN (Mẫu D02-TS);

– Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

Sau khi hoàn thiện các giấy tờ trên, đơn vị sẽ nộp cho cơ quan BHXH để bạn được tham gia đóng bảo hiểm xã hội

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: Cách điền mẫu TK1-TS theo Quyết định 595/QĐ-BHXH

Thứ tư, về thời gian đóng bảo hiểm để bạn được hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Căn cứ vào Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì điều kiện để được hưởng chế độ thai sản bao gồm:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Như vậy,để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con bạn cần đáp ứng điều kiện là phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. 

Theo Khoản 1 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH,12 tháng trước khi sinh con được xác định như sau:

– Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng; hoặc từ ngày 15 của tháng nhưng không đóng bảo hiểm của tháng đó thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

– Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con  được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. 

Ngoài ra, bạn cũng được hưởng chế độ thai sản khi sinh con nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

– Đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên;

– Khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

– Đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: Cách tính mức hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ nghỉ sinh con

Nếu còn vướng mắc về vấn đề tham gia BHXH để hưởng chế độ thai sản; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

-> Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay