Đi nước ngoài định cư có được tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Đi nước ngoài định cư có được tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp

Tôi cần tư vấn về hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đi nước ngoài định cư: Tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được 1 tháng nhưng tháng sau tôi đi định cư ở nước ngoài thì tôi có còn được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Mong công ty tư vấn cho tôi?



đi nước ngoài định cưTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 53 Luật việc làm năm 2013:

“3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

b) Tìm được việc làm;

c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

d) Hưởng lương hưu hằng tháng;

đ) Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

e) Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục;

g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

i) Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

k) Chết;

l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

m) Bị tòa án tuyên bố mất tích;

n) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

đi nước ngoài định cư

Tư vấn bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 24/7: 1900 6172

4. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật này“.

Như vậy

Khi bạn đi nước ngoài định cư thì sẽ bị chấm dứt theo quy định tại điểm g khoản 3 Điều 53 Luật việc làm năm 2013. Bên cạnh đó, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng sẽ không được bảo lưu cho lần tiêp theo khi đủ điều kiện.

Tuy nhiên, việc đi nước ngoài định cư chỉ làm chấm dứt việc hưởng trợ cấp thất nghiệp mà không ảnh hưởng tới việc bạn hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 khi bạn có yêu cầu.

Và để tìm hiểu cụ thể hơn chế độ bảo hiểm xã hội một lần khi đi nước ngoài định cư, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Ra nước ngoài định cư có thể nhận tiền bảo hiểm xã hội vào lúc nào?

Hồ sơ hưởng trợ cấp 1 lần đối với người ra nước ngoài để định cư mới nhất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề còn thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi