Đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa được 1 năm thì có được hỗ trợ học nghề không?

Đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa được 1 năm thì có được hỗ trợ học nghề không?

Mình đóng bảo hiểm thất nghiệp đã chưa được 1 năm nên trung tâm không cho mình hưởng trợ cấp thất nghiệp. Không biết mình muốn đi học nghề thì có được hỗ trợ không? Mình cần chuẩn bị hồ sơ như thế nào?



Được hỗ trợTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 55 Luật Việc làm 2013 quy định như sau:

“Điều 55. Điều kiện được hỗ trợ học nghề

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hỗ trợ học nghề khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đủ các điều kiện quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều 49 của Luật này;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.”

Trường hợp bạn cho biết bạn đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa được 1 năm nên không được hưởng chế độ thai sản hưởng trợ cấp thất nghiệp. Theo đó, để được hỗ trợ học nghề thì bạn phải đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc ( nhưng không thuộc trường hợp hưởng trợ cấp thất nghiệp)

Khi bạn đáp ứng được điều kiện trên thì hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 24 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định:

Điều 24. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề

2. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người thất nghiệp có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên nhưng không thuộc diện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

a) Đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều này;

b) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định này;

c) Sổ bảo hiểm xã hội.

Bên cạnh đó, Điều 25 Luật Việc làm 2013 quy định như sau: 

“Điều 25. Giải quyết hỗ trợ học nghề

1. Người lao động đáp ứng đủ điều kiện theo quy định tại Điều 55 Luật Việc làm có nhu cầu học nghề được hỗ trợ 01 lần để học 01 nghề tại cơ sở đào tạo theo quy định của pháp luật về dạy nghề (sau đây được viết tắt là cơ sở dạy nghề). Phương thức hỗ trợ kinh phí học nghề được thực hiện thông qua cơ sở dạy nghề.

2. Người lao động có nhu cầu học nghề thì phải nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề cho trung tâm dịch vụ việc làm.

b) Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 2 Điều 24 Nghị định này nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm địa phương nơi người lao động có nhu cầu học nghề.

Như vậy

Để được hỗ trợ khi học nghề thì bạn phải đáp ứng được điều kiện đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 9 tháng trở lên trong vòng 24 tháng trước khi nghỉ việc.

Được hỗ trợ

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 24/7: 1900 6172

Khi đủ điều kiện được hỗ trợ thì bạn nộp hồ sơ cho trung tâm dịch vụ việc làm địa phương nơi bạn muốn được học nghề. Hồ sơ như sau:

+ Đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định

+ Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định này;

+Sổ bảo hiểm xã hội.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi đối với các hỏi của bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Cách tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Quy định của pháp luật về hỗ trợ học nghề cho người lao động

Nếu có vướng mắc trong quá trình giải quyết; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi