Hồ sơ hưởng chế độ thai sản cần bản chính hay bản sao?

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản cần bản chính hay bản sao?

Cho em hỏi hồ sơ hưởng thai sản với lao động cần những giấy tờ gì? Em có thể nộp bản sao giấy khai sinh của con được không, hay bắt buộc phải nộp bản chính? Xin chân thành cám ơn!



Bản sao

Tư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về hồ sơ hưởng chế độ thai sản

Căn cứ Khoản 2, Khoản 8 và Khoản 9, Điều 9 Quyết định số 636/QĐ-BHXH có quy định về hồ sơ hưởng chế độ thai sản như sau:

“Điều 9. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản

2. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ đang đóng BHXH sinh con hoặc đối với chồng; người nuôi dưỡng trong trường hợp người mẹ chết hoặc con chết sau khi sinh hoặc người mẹ gặp rủi ro sau khi sinh không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con gồm:

2.1. Giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con; trừ trường hợp con chết mà chưa được cấp giấy chứng sinh;

8. Danh sách theo mẫu C70a-HD do người sử dụng lao động lập (bản chính).

9. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với người lao động đã thôi việc, phục viên, xuất ngũ trước thời điểm sinh con, nhận con, nhận nuôi con nuôi gồm: Sổ BHXH và hồ sơ theo quy định tại Khoản 2 hoặc Khoản 3 hoặc Khoản 5 hoặc Khoản 6 Điều này”.

Theo đó, hồ sơ hưởng chế độ thai sản được quy định cụ thể như sau:

+) Với lao động nữ sau khi sinh con vẫn tiếp tục tham gia quan hệ lao động:

– Giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con;

– Bản chính Danh sách theo mẫu C70a-HD do người sử dụng lao động lập.

Trường hợp này, bạn nộp hồ sơ lên công ty; công ty có trách nhiệm lập hồ sơ và gửi cơ quan BHXH giải quyết cho bạn.

+) Với lao động nữ đã nghỉ việc trước thời điểm sinh con:

– Sổ bảo hiểm xã hội;

– Giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con;

– Sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú.

Trường hợp này, bạn nộp hồ sơ đến cơ quan BHXH quận/huyện nơi bạn cư trú.

Thứ hai, hồ sơ hưởng chế độ thai sản cần bản chính hay bản sao

Căn cứ Khoản 2, Điều 2 Quyết định 636/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 2. Giải thích từ ngữ

– Thành phần hồ sơ nêu tại văn bản này nếu không quy định là bản chính thì có thể nộp bản chính; bản sao (kèm theo bản chính để đối chiếu); bản sao được chứng thực hoặc bản sao được cấp từ sổ gốc; các thành phần hồ sơ khác quy định tại văn bản này mà do cơ quan Bảo hiểm xã hội lập là bản chính”.

Theo đó, thành phần hồ sơ nếu không quy định là bản chính thì có thể nộp bản chính, bản sao (kèm theo bản chính để đối chiếu), bản sao được chứng thực hoặc bản sao được cấp từ sổ gốc. Vì thế, bạn có thể nộp bản sao giấy khai sinh đã được chứng thực của con bạn.

Bản sao

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

– Tùy từng trường hợp mà bạn chuẩn bị hồ sơ như đã nêu trên là có thể được hưởng chế độ thai sản;

– Bạn có thể nộp bản sao giấy khai sinh đã được chứng thực của con bạn hoặc bản sao kèm bản chính để đối chiếu.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Sau khi sinh bao lâu thì được nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản?

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản và thời gian nộp

Thời hạn làm hồ sơ hưởng thai sản khi thôi việc trước sinh?

Trên đây là quy định của pháp luật về nơi nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản sau khi đã nghỉ việc, trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi