Đóng BHTN chưa đủ 12 tháng thì có được hưởng trợ cấp không?

Đóng BHTN chưa đủ 12 tháng thì có được hưởng trợ cấp không?

Em làm ở công ty cũ đóng BHTN được 15 tháng và đã nhận trợ cấp 03 tháng trợ cấp. Nay em làm cho công ty mới nhưng trừ đi 2 tháng thử việc thì em đóng BHTN chưa đủ 12 tháng. Vậy em được hưởng trợ cấp nữa hay không?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:Chưa đủ 12 tháng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về vấn đề hưởng TCTN khi đóng bảo hiểm chưa đủ 12 tháng; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 49 Luật việc làm số 38/2013/QH13 quy định như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

Chưa đủ 12 tháng

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Như vậy , để được hưởng trợ cấp thất nghiệp thì cần đáp ứng đủ các điều kiện trên đây. Trường hợp của bạn chưa đóng đủ 12 tháng BHTN nên chưa đủ điều kiện để hưởng BHTN theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định hiện hành

Quy định về điều kiện, thủ tục và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7 : 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi