Giám đốc công ty TNHH một thành viên có phải đóng BHXH?

Giám đốc công ty TNHH một thành viên có phải đóng BHXH?

Giám đốc công ty TNHH một thành viên có phải đóng BHXH? Mình chuẩn bị mở công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên. Theo thông tin mình nắm được thì bắt đầu năm 2016 yêu cầu bắt buộc đóng bảo hiểm. Nếu công ty mình chưa có nhân viên, và mình là giám đốc công ty thì mình có bắt buộc phải đóng bảo hiểm không nhỉ? Rất mong nhận được câu trả lời sớm từ Tổng đài tư vấn. Mình cảm ơn!



Giám đốc công tyTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điểm h, Khoản 1, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng bắt buộc phải tham gia bảo hiểm bao gồm:

Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

Đối tượng được hướng dẫn tại điểm 1.5 Khoản 1 Điều 4 Quyết định 595/QĐ- BHXH ngày 14 tháng 04 năm 2017 trong đó có quy định:

“Điều 4. Đối tượng tham gia

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm:

1.5. Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương“.

Như vậy:

Theo quy định trên thì người quản lý doanh nghiệp có hưởng tiền lương cũng phải tham gia bảo hiểm xã hội.

Trường hợp của bạn, khi bạn mới đăng ký thành lập doanh nghiệp thì mặc dù công ty chỉ có một mình bạn nhưng bạn là giám đốc công ty – người quản lý doanh nghiệp, có hưởng lương hàng tháng thì vẫn phải vẫn đăng ký và đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp cho bạn.

Còn nếu trường hợp bạn vừa giữ chức danh giám đốc vừa là chủ sở hữu và không hưởng lương hàng tháng thì sẽ không thuộc đối tượng phải đóng BHXH bắt buộc.

Giám đốc công ty

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm tại bài viết sau để tìm hiểu cụ thể hơn về vấn đề tham gia bảo hiểm: 

Mức đóng bảo hiểm theo quyết định 595/QĐ-BHXH

Hồ sơ đăng ký tham gia bảo hiểm lần đầu cho đơn vị mới nhất?

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi