Cấp thẻ BHYT miễn phí cho người đã hiến bộ phận cơ thể vì mục đích nhân đạo

Cấp thẻ BHYT miễn phí cho người đã hiến bộ phận cơ thể vì mục đích nhân đạo

Người đã hiến bộ phận cơ thể vì mục đích nhân đạo thì sẽ cấp thẻ BHYT miễn phí cho người đã hiến bộ phận cơ thể có đúng không ạ? Nếu vậy thì mức hưởng có cao không và phải làm gì để được cấp thẻ?



Tư vấn bảo hiểm y tế:Hiến bộ phận cơ thể vì mục đích nhân đạo

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Về BHYT cho người đã hiến bộ phận cơ thể vì mục đích nhân đạo; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, cấp thẻ BHYT miễn phí cho người đã hiến bộ phận cơ thể và mức hưởng

Căn cứ Khoản 14 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

14. Người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật về hiến ghép mô tạng.”

Như vậy, theo quy định, người đã hiến bộ phận cơ thể vì mục đích nhân đạo sẽ được cấp thẻ BHYT miễn phí do ngân sách nhà nước đóng. 

Về mức hưởng BHYT, Điểm g Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

g) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác;”

Như vậy, căn cứ vào quy định trên, người đã hiến bộ phận cơ thể vì mục đích nhân đạo sẽ có mức hưởng BHYT khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến là 80%.

Thứ hai, quy định về thủ tục xin cấp thẻ BHYT miễn phí

Theo quy định tại Khoản 1 điều 25 Quyết định 595/2014/BHXH :

“Điều 25. Đăng ký đóng, cấp thẻ BHYT đối với người chỉ tham gia BHYT

1. Thành phần hồ sơ

1.1. Người tham gia

a) Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

b) Đối với người đã hiến bộ phận cơ thể người theo quy định của pháp luật: Giấy ra viện có ghi rõ “đã hiến bộ phận cơ thể”

Hiến bộ phận cơ thể vì mục đích nhân đạo

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm những giấy tờ sau để được cấp thẻ BHYT miễn phí:

+ Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1 – TS);

+ Giấy ra viện ghi rõ “đã hiến bộ phận cơ thể”;

+ Chứng minh thư nhân dân.

Nơi nộp hồ sơ: bạn nộp tại cơ quan BHXH huyện nơi bạn cư trú.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết: 

Mức hưởng bảo hiểm y tế của người đã hiến bộ phận cơ thể người

Người hiến bộ phận cơ thể đi điều trị chưa có thẻ thì có được hưởng BHYT không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi