19006172

Giảm trừ mức đóng BHYT tự nguyện khi có thêm thành viên mua trong một năm

Giảm trừ mức đóng BHYT tự nguyện khi có thêm thành viên mua trong một năm

Tôi đã mua thẻ BHYT hộ gia đình từ đợt tháng 2/2020, nếu đến tháng 8 này hộ nhà tôi lại có thêm mấy người nữa mua thì có được giảm trừ mức đóng BHYT không và sẽ phải nộp bao nhiêu tiền? Tôi cám ơn nhiều!



Giảm trừ mức đóng BHYTTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấnVề vấn đề giảm trừ mức đóng BHYT tự nguyện khi có thêm thành viên mua trong một năm; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 13 Điều 18 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định về mức đóng bảo hiểm y tế theo hộ gia đình như sau:

“Điều 18. Mức đóng

13. Đối tượng tại Khoản 5 Điều 17; Mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức lương cơ sở do đối tượng tự đóng và được giảm mức đóng như sau:

a) Người thứ nhất đóng bằng mức quy định;

b) Người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất;

c) Từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.”

Theo quy định nêu trên thì khi tất cả các thành viên trong hộ gia đình tham gia BHYT trong cùng một thời điểm thì sẽ được giảm trừ mức đóng.

Tuy nhiên căn cứ theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Việc giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế theo quy định tại điểm này được thực hiện khi các thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình cùng tham gia trong năm tài chính.”

Bên cạnh đó, theo quy định tại Khoản 1 Điều 41 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 41. Hiệu lực thi hành

1. Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 12 năm 2018.”

Giảm trừ mức đóng BHYT

Luật sư tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy

Theo quy định mới của Nghị định 146/2018/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 12 năm 2018 thì việc giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế được thực hiện khi các thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình cùng tham gia trong năm tài chính. Do đó, các thành viên có thể mua không cùng lúc vẫn được hưởng mức giảm trừ, miễn là trong cùng một năm tài chính và cùng hộ khẩu theo quy định.

Từ tháng 1/7/2019 mức lương cơ sở sẽ tăng lên 1.490.000 đồng (theo Nghị quyết 70/2018/QH14) nên mức đóng trong gia đình bạn (từ người thứ 2 sẽ tính theo mức lương cơ sở mới) sẽ như sau:

-Người thứ hai là: 563.220 đồng

-Người thứ ba là: 482.760 đồng

-Người thứ tư là: 402.300 đồng

-Từ người thứ 5 trở đi là: 321.840 đồng

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Giảm trừ mức đóng BHYT tự nguyện khi có thêm thành viên mua trong một năm. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế khi tham gia theo hộ gia đình

Cách tính giảm trừ khi tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Trả lời

mặt nạ đất sét