Hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Xin chào tư vấn An Nam, cho em hỏi về hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Em bị mất hợp đồng lao động có được hưởng thất nghiệp không? Hợp đồng lao động có cần thiết trong hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? Xin cảm ơn.



Hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn, chúng tôi xin trả lời cho bạn về vấn đề hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp như sau:

Căn cứ điều 16 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Quyết định thôi việc;

c) Quyết định sa thải;

d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm thì giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng là bản chính hoặc bản sao có chứng thực của hợp đồng đó.

3. Sổ bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp bao gồm các giấy tờ:

+) Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu số 03 ban hành kèm theo thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH

+) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động:

  • Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;
  • Quyết định thôi việc;
  • Quyết định sa thải;
  • Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;
  • Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

+) Sổ bảo hiểm xã hội

Nơi nộp hồ sơ: trung tâm dịch vụ việc tại địa phương bạn muốn nhận trợ cấp thất nghiệp

Hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Trong trường hợp của bạn, theo quy định của pháp luật hiện hành thì bạn cần có giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động. Do thông tin bạn cung cấp không đầy đủ chúng tôi chia trường hợp như sau:

+) Trường hợp bạn nghỉ việc do hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động thì cần có hợp đồng làm việc, hợp đồng lao động hết hạn trong hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.

+) Trường hợp khác thì chỉ cần có quyết định thôi việc hoặc quyết định sa thải hoặc quyết định kỷ luật buộc thôi việc; hoặc thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Hợp đồng lao động bị mất không ảnh hưởng đến hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xác định thời điểm chấm dứt hợp đồng để nộp hồ sơ hưởng thất nghiệp

Bảo lưu trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ ngang ở công ty cũ?

Mọi thắc mắc liên quan đến hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp bạn hãy liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7 : 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi