Khoảng thời gian 12 tháng trước sinh được xác định như thế nào?

Khoảng thời gian 12 tháng trước sinh được xác định như thế nào?

Em nghe nói muốn hưởng chế độ thai sản thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước sinh con có đúng không ạ? Nếu có thì 12 tháng trước sinh được tính như thế nào cho chuẩn ạ?



12 tháng trước sinh

Tư vấn chế độ thai sản:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVề điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với người chồng có vợ sinh con; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014  quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

[…] 2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.” 

Như vậy, điều kiện để được hưởng chế độ thai sản thì lao động nữ phải đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 hướng dẫn chi tiết về cách xác định khoảng thời gian 12 tháng trước sinh như sau:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Điều kiện hưởng chế độ thai sản của lao động nữ sinh con, lao động nữ mang thai hộ, người mẹ nhờ mang thai hộ và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi được quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội; khoản 3 Điều 3 và khoản 1 Điều 4 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP và được hướng dẫn cụ thể như sau:

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.”

12 tháng trước sinh

Tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, khoảng thời gian 12 tháng trước sinh được xác định theo căn cứ sau:

– Trường hợp tháng sinh con có đóng bảo hiểm xã hội thì tháng sinh được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con;

– Trường hợp tháng sinh con không đóng bảo hiểm xã hội thì tháng sinh không được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Khoảng thời gian 12 tháng trước sinh được xác định như thế nào.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết về chế độ thai sản:

Cần đóng bảo hiểm bao lâu để được hưởng chế độ thai sản?

Chế độ thai sản cho lao động nam là sĩ quan quân đội tại ngũ

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn; giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi