Không đi làm ở doanh nghiệp có được tham gia BHXH để hưởng lương hưu không?

Không đi làm ở doanh nghiệp có được tham gia BHXH để hưởng lương hưu không?

Tôi muốn hỏi về: Không đi làm ở doanh nghiệp có được tham gia BHXH để hưởng lương hưu không? Tôi làm giúp việc gia đình thu nhập không cao nhưng vẫn muốn đóng bảo hiểm để sau này hưởng lương hưu thì có được không ạ? Tôi phải đóng bao lâu để được hưởng lương hưu?



Đi làm ở doanh nghiệpTư vấn chế độ hưu trí:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề đóng BHXH khi không đi làm ở doanh nghiệp; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề đóng BHXH khi không đi làm ở doanh nghiệp

Căn cứ Điều 2 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Khoản 4 Điều 2 của Luật Bảo hiểm xã hội.”

Bên cạnh đó, theo Điều 8 Quyết định 595/QĐ- BHXH thì:

“Điều 8. Đối tượng tham gia theo quy định tại Điều 2 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

1. Người tham gia BHXH tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc theo quy định của pháp luật về BHXH, bao gồm:

1.3. Người lao động giúp việc gia đình;”

Như vậy, bạn là người lao động giúp việc gia đình thì có thể tham gia BHXH tự nguyện.

ĐiTư vấn hưu trí trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ hai, về điều kiện để người không đi làm ở doanh nghiệp để được hưởng lương hưu

Căn cứ Điều 73 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 73. Điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.

2. Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này nhưng thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu”

Vậy bạn phải tham gia BHXH đủ 20 năm trở lên và đủ điều kiện về tuổi thì mới được hưởng chế độ hưu trí.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Hồ sơ hưởng chế độ hưu trí và thời gian nộp

Cách tính lương hưu khi vừa tham gia BHXH tự nguyện và BHXH bắt buộc

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi