Không đóng bảo hiểm liên tục 6 tháng thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Không đóng bảo hiểm liên tục 6 tháng thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Xin chào Tổng đài tư vấn. Em xin được hỗ trợ ạ: Em có đóng bảo hiểm từ đầu năm 2015 đến hết tháng 2.2019 thì nghỉ việc ở cơ quan cũ. Sang tháng 8 vừa rồi em đi làm lại ở nơi mới và tiếp tục tham gia đóng BHXH. Em đang có em bé và dự sinh là cuối tháng 11.2019. Vậy tổng đài cho em hỏi: Em đóng bảo hiểm như vậy có được hỗ trợ tiền thai sản không ạ? Vì em thấy có người nói phải đóng bảo hiểm liên tục 6 tháng, em đóng không liên tục thì có được hỗ trợ không? Em sẽ được nghỉ hưởng thai sản trong thời gian bao nhiêu lâu và mức hưởng như thế nào? Hồ sơ cần nộp những giấy tờ gì? Em xin cảm ơn.


Không đóng bảo hiểm liên tục 6 tháng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi không đóng bảo hiểm liên tục 6 tháng thì có được hưởng chế độ thai sản không?, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, hưởng chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm không liên tục 6 tháng

Căn cứ theo Điều 32 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31: Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Theo quy định trên, điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh là:

+) Đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con.

+) Hoặc đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước sinh.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đóng bảo hiểm từ đầu năm 2015 đến 02/2019, sang tháng 8/2019 tiếp tục tham gia đóng BHXH và dự sinh cuối tháng 11/2019. Thì cách xác định thời gian 12 tháng của bạn như sau:

+) Trường hợp 1: Bạn dự sinh cuối tháng 11 và tháng đó có đóng BHXH thì thời gian 12 tháng trước sinh được xác định từ 12/2018 – 11/2019.

+) Trường hợp 2: Bạn dự sinh cuối tháng 11 và tháng này không tham gia đóng BHXH thì thời gian 12 tháng trước sinh được xác định từ 11/2018 – 10/2019. 

Như vậy, cả hai trường hợp trên bạn đều đóng được 06 tháng BHXH trở lên trong thời hạn 12 tháng trước sinh thì dù bạn không đóng bảo hiểm liên tục 6 tháng vẫn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Bạn có thể tham khảo thêm bài viết:Không đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội có được hưởng trợ cấp thai sản?

Thứ hai, về thời gian và mức hưởng chế độ thai sản

Căn cứ theo quy định tại Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

7. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 1, 3, 4, 5 và 6 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Như vậy, nếu bạn sinh một con thì bạn được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Mức hưởng chế độ thai sản của bạn được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 bằng 100% bình quân tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng liền kề trước khi nghỉ việc x Số tháng nghỉ thai sản. 

Ngoài ra, bạn còn được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con bằng 2 lần mức lương cơ sở, cụ thể bạn có thể tham khảo tại bài viết Mức trợ cấp một lần khi sinh con là bao nhiêu?

Không đóng bảo hiểm liên tục 6 tháng

Tổng đài tư vấn chế độ thai sản trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ ba, về hồ sơ hưởng chế độ thai sản

Căn cứ tại Khoản 2 Điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 4. Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

2. Tiếp nhận hồ sơ giấy do đơn vị SDLĐ nộp theo hướng dẫn tại điểm 2.1, 2.2, 2.4 khoản này và hồ sơ do người lao động, thân nhân người lao động nộp theo hướng dẫn tại điểm 2.3 khoản này với thành phần hồ sơ cho từng loại chế độ như sau:

2.2. Đối với chế độ thai sản của người đang đóng BHXH: Hồ sơ theo quy định tại Điều 101 Luật BHXH; khoản 1, 2, 3, 4, 5 Điều 5 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP; Điều 15, 18, 21 Thông tư số 56/2017/TT-BYT; Điều 7 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP và khoản 2 Điều 15 Nghị định số 143/2018/NĐ-CP, gồm Danh sách 01B-HSB do đơn vị SDLĐ lập và hồ sơ nêu dưới đây:

2.2.2. Lao động nữ sinh con:

a) Bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con.”

Theo đó, để hưởng chế độ thai sản bạn cần nộp cho công ty bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con để được giải quyết.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi không đóng bảo hiểm liên tục 6 tháng thì có được hưởng chế độ thai sản không? 

Mọi thắc mắc liên quan đến chế độ thai sản, xin vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

->Chế độ thai sản cho lao động nam khi vợ sinh con

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay