Mắc bệnh lao thì có được nhận BHXH một lần hay không?

Mắc bệnh lao thì có được nhận BHXH một lần hay không?

Công ty em có 1 chú đóng bảo hiểm được 24 năm rồi nhưng mới 49 tuổi. Chú không may bị mắc bệnh lao thì có được nhận BHXH một lần được không hay vẫn phải chờ nhận hưu ạ?



Mắc bệnh lao thì có được nhận BHXH một lầnTư vấn bảo hiểm xã hội một lần:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi, về mắc bệnh lao thì có được nhận BHXH một lần; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP có quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;” 

Như vậy, theo quy định trên người đang bị mắc một trong các bệnh nguy hiểm đến tính mạng theo quy định của Bộ y tế nếu có yêu cầu sẽ được nhận bảo hiểm xã hội 1 lần.

Cụ thể, theo khoản 1 Điều 4 Thông tư 56/2017/TT-BYT thì các bệnh được hưởng bảo hiểm xã hội một lần bao gồm: 

“1. Ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS đồng thời không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.”

Mắc bệnh lao thì có được nhận BHXH một lần

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 24/7: 1900 6172

Như vậy, trong trường hợp của bạn, nếu bạn bị lao mà không không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn thì bạn vẫn sẽ được hưởng BHXH một lần nếu như có yêu cầu; Kể cả khi người này đã đóng BHXH được 24 năm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo những bài viết sau:

Năm nay 62 tuổi đóng BH được 15 năm thì được nhận BHXH 1 lần luôn không?

Bị ung thư thì có được lấy tiền BHXH 1 lần để chữa bệnh luôn không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi