19006172

Mua thẻ BHYT mới trước khi thẻ BHYT cũ hết hạn thì khi nào thẻ có giá trị sử dụng?

Mua thẻ BHYT mới trước khi thẻ BHYT cũ hết hạn thì khi nào thẻ có giá trị sử dụng?

Cho tôi hỏi: Tôi hết tháng 12/2020 thì thẻ BHYT cũ hết hạn. Vậy hôm nay tôi mua thì sau bao lâu tôi có thể sử dụng thẻ mới?



BHYT cũ hết hạnTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi liên quan đến thẻ BHYT cũ hết hạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về vấn đề gia hạn thẻ bảo hiểm y tế

Vấn đề gia hạn thẻ BHYT đã được Cơ quan BHXH thành phố Hồ Chí Minh đề cập tại Điểm 3 mục III Hướng dẫn số2616/HD-BHXH như sau:

“3.2. Đối với người đã tham gia BHYT từ trước (kể cả bắt buộc lẫn tự nguyện), nay tiếp tục tham gia theo hình thức tự nguyện, để đảm bảo được hưởng quyền lợi BHYT liên tục, phải đóng tiền BHYT trước khi thẻ cũ hết thời hạn sử dụng ít nhất 10 ngày theo quy định.”

Theo đó, việc gia hạn thẻ bảo hiểm y tế ít nhất là 10 ngày trước khi thẻ BHYT cũ hết hạn.

Và để biết cụ thể về thời hạn gia hạn thẻ bảo hiểm y tế, bạn cần liên hệ với cơ quan BHXH nơi đang tham gia để được giải đáp.

Về thời điểm thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau khi gia hạn:

Căn cứ theo quy định tại Điều 16 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014:

Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

3.19 Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.”

Trong trường hợp của bạn, việc bạn gia hạn thẻ BHYT chậm nhất trước 10 ngày trước khi hết hạn sẽ giúp thẻ BHYT của bạn sẽ có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước.

Do bạn cung cấp thông tin chưa đầy đủ nên bạn vui lòng tham khảo quy định nêu trên để xác định thời điểm thẻ BHYT của bạn có giá trị sử dụng.BHYT cũ hết hạn

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo:

Có bị gián đoạn thời gian khi gia hạn trước ngày BHYT hết hạn?

Tham gia BHYT 5 năm liên tục có được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Trả lời

luatannam