Mức đóng khi tham gia BHXH tự nguyện hiện nay là bao nhiêu?

Mức đóng khi tham gia BHXH tự nguyện hiện nay là bao nhiêu?

Xin hỏi bảo hiểm xã hội tự nguyện yêu cầu mức đóng khi tham gia BHXH tự nguyện là bao nhiêu? Tôi đóng mức thấp nhất thì sau này được hưởng chế độ ốm đau như thế nào?



mức đóng khi tham gia BHXH tự nguyện

Tư vấn chế độ ốm đau:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chúng tôi. Đối với câu hỏi của bạn. Về vấn đề: Mức đóng khi tham gia BHXH tự nguyện hiện nay là bao nhiêu? Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Về mức đóng

Căn cứ tại Điều 87 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định:

“Điều 87. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

1. Người lao động quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật này, hằng tháng đóng bằng 22% mức thu nhập tháng do người lao động lựa chọn để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất; mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở.

Như vậy, mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện hàng tháng sẽ phụ thuộc theo mức thu nhập do bạn lựa chọn. Tuy nhiên mức thu nhập mà bạn lựa chọn làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở được quy định như sau:

– Về mức thấp nhất thu nhập được kê khai:

Căn cứ theo Điều 1 Quyết định 59/2015/QĐ-TTg quy định:

“Điều 1. Các tiêu chí tiếp cận đo lường nghèo đa chiều áp dụng cho giai đoạn 2010-2020

1. Các tiêu chí về thu nhập

a) Chuẩn nghèo: 700.000 đồng/người/tháng ở khu vực nông thôn và 900.000 đồng/người/tháng ở khu vực thành thị.”

Như vậy, bạn được đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện với mức thấp nhất bằng 22% x 700.000 = 156.000 đồng/ tháng.

– Về mức cao nhất thu nhập được kê khai:

Mức đóng khi tham gia BHXH tự nguyện cao nhất không quá 20 lần mức lương cơ sở thời điểm hiện tại, mà mức lương cơ sở thời điểm hiện nay là 1.490.000 đồng theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP, tức mức cao nhất làm căn cứ đóng của bạn sẽ không quá 29.800.000 đồng và mức đóng không quá 6.556.000 đồng.

mức đóng khi tham gia BHXH tự nguyện

Tư vấn chế độ ốm đau trực tuyến 24/7: 1900 6172

Về hưởng chế độ ốm đau

Căn cứ Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.”

Như vậy, theo quy định trên BHXH tự nguyện không có chế độ ốm đau nên khi bạn đóng BHXH tự nguyện bạn sẽ không được hưởng chế độ ốm đau.

Kết luận:

– Bạn đóng BHXH tự nguyện với mức thấp nhất là mức chuẩn hộ nghèo 700.000 đồng/tháng. Ngoài ra, khi tham gia BHXH tự nguyên bạn sẽ được nhà nước hỗ trợ mức đóng. Để tìm hiểu kỹ hơn, bạn vui lòng tham khảo bài viết sau: Nhà nước hỗ trợ tiền đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện từ 1/1/2019

– Khi đóng BHXH tự nguyện thì không được hưởng chế độ ốm đau.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Hồ sơ giải quyết chế độ ốm đau có thay đổi từ tháng 5 năm 2019

Thay đổi hồ sơ hưởng ốm đau thì mẫu giấy ra viện có thay đổi hay không?

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi