Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp cao hay thấp phụ thuộc vào mức đóng đúng không?

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp cao hay thấp phụ thuộc vào mức đóng đúng không?

Mình muốn hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng thắc mắc là mức hưởng có được theo kiểu đóng cao- hưởng cao; đóng thấp- hưởng thấp như BHXH một lần không? Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp cao hay thấp phụ thuộc vào mức đóng đúng không? Mình cám ơn nhiều!



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:Trợ cấp thất nghiệp cao hay thấp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi mức hưởng trợ cấp thất nghiệp cao hay thấp phụ thuộc vào mức đóng không; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 50 và Điều 58 Luật việc làm 2013 quy định như sau:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc”.

“Điều 58. Tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp cao hơn hai mươi tháng lương cơ sở thì mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng hai mươi tháng lương cơ sở tại thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp.

2. Người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp cao hơn hai mươi tháng lương tối thiểu vùng thì mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng hai mươi tháng lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động tại thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp”.

Trợ cấp thất nghiệp cao hay thấp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, theo quy định mức hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động  bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp. Do đó, người lao động có tiền lương tháng đóng bảo hiểm càng cao thì mức hưởng BHTN càng cao; người lao động có mức lương đóng BHTN thấp thì mức hưởng sẽ thấp. 

Cũng giống như BHXH 1 lần mức lương làm căn cứ đóng bảo hiểm càng cao thì mức hưởng sẽ càng cao. Mức lương làm căn cứ đóng bảo hiểm thấp thì mức hưởng sẽ thấp.

Trên đây là tư vấn cho câu hỏi mức hưởng trợ cấp thất nghiệp cao hay thấp phụ thuộc vào mức đóng không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Quy định về cộng dồn thời gian tham gia BHTN

Quy định về 24 tháng trước khi nghỉ việc để tính hưởng BHTN

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi