19006172

Mức thanh toán lại khi thẻ BHYT bị mờ mã QR là bao nhiêu?

Mức thanh toán lại khi thẻ BHYT bị mờ mã QR là bao nhiêu?

Thẻ BHYT của tôi bị mờ mã QR nên bệnh viện không chấp nhận, họ bảo tôi phải tự trả tiền sau đó thì lên cơ quan BHXH để người ta thanh toán, như vậy có đúng không ạ? Mức thanh toán lại khi thẻ BHYT bị mờ mã QR là bao nhiêu? Và thủ tục như thế nào? Tôi muốn cấp lại thẻ do bị mờ mã QR thi cần làm gì?



thẻ BHYT bị mờ mã QR

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế qua tổng đài 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, mức thanh toán lại khi thẻ BHYT bị mờ mã QR là bao nhiêu?

Căn cứ theo Khoản 4 Điều 30 Nghị định 146/2018/NĐ-CP ngày 17 tháng 10 năm 2018:

Điều 30. Mức thanh toán trực tiếp

4. Trường hợp người bệnh đi khám bệnh, chữa bệnh tại nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu không đúng quy định tại Khoản 1 Điều 28 của Luật bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế nhưng tối đa không quá 0,15 lần mức lương cơ sở tại thời điểm khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh ngoại trú và tối đa không quá 0,5 lần mức lương cơ sở tại thời điểm ra viện đối với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh nội trú.”

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, do thẻ BHYT bị mờ mã QR mà bệnh viện không thanh toán cho bạn, nên bạn thuộc trường hợp khám, chữa bệnh không đúng thủ tục. Bạn sẽ phải tự chi trả chi phí khám chữa bệnh và sẽ được cơ quan BHXH thanh toán lại. Nếu bạn khám chữa bệnh ngoại trú, bạn sẽ được thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng BHYT của mình, nhưng tối đa không quá 0,15 lần mức lương cơ sở tại thời điểm khám bệnh. Trường hợp nếu bạn khám chữa bệnh nội trú, bạn sẽ được thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng BHYT của mình, nhưng tối đa không quá 0,5 lần mức lương cơ sở tại thời điểm ra viện. Lưu ý: trường hợp thanh toán lại này chỉ áp dụng khi bạn đi KCB tại nơi đăng kí KCB ban đầu.

Thứ hai, thủ tục thanh toán lại khi thẻ BHYT bị mờ mã QR

Căn cứ quy định tại Điều 28 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 28. Hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp

1. Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm:

a) Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định này.

b) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

2. Hóa đơn và các chứng từ có liên quan”.

Như vậy, hồ sơ thanh toán lại chi phí cho trường hợp của bạn bao gồm:

– Giấy đề nghị thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh;

– Thẻ bảo hiểm y tế kèm chứng minh nhân dân;

– Giấy ra viện; phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

– Bản chính các chứng từ hợp lệ (hóa đơn mua thuốc, hóa đơn thu viện phí và các chứng từ có liên quan).

Thứ ba, cấp lại thẻ bảo hiểm y tế bị mờ mã QR thì cần những giấy tờ gì?

Căn cứ theo Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Như vậy, khi thẻ BHYT của bạn bị mờ mã QR thì bạn cần làm hồ sơ cấp lại thẻ theo đối tượng hộ gia đình bao gồm giấy tờ như sau:

+) Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

Bạn nộp hồ sơ tới cơ quan bảo hiểm xã hội cấp quận/huyện nơi bạn đang tham gia đóng bảo hiểm y tế.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Thanh toán trực tiếp nếu không xuất trình thẻ BHYT khi đến khám chữa bệnh

Nhận thay tiền thanh toán chi phí khám chữa bệnh BHYT