19006172

Người nước ngoài khi nghỉ việc có được nhận tiền BHXH một lần không?

Người nước ngoài khi nghỉ việc có được nhận tiền BHXH một lần không?

Tôi nghe nói năm 2022 người nước ngoài sẽ phải tự trích tiền đóng bảo hiểm xã hội. Vậy người nước ngoài khi nghỉ việc họ có được nhận tiền 1 lần giống như người Việt Nam không?



Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần:Người nước ngoài khi nghỉ việc

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề người nước ngoài khi nghỉ việc có được nhận tiền BHXH một lần không?; Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 2 và Khoản 6 Điều 9 Nghị định 143/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.”

“Điều 9. Chế độ hưu trí

6. Các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

c) Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng không tiếp tục cư trú tại Việt Nam;

d) Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn”.

Như vậy, điều kiện để người lao động nước ngoài được nhận tiền BHXH một lần là phải thuộc một trong các trường hợp sau:

– Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

– Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

– Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu nhưng không tiếp tục cư trú tại Việt Nam;

– Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn.

Người nước ngoài khi nghỉ việc

Tư vấn bảo hiểm xã hội một lần trực tuyến 24/7: 1900 6172

Tuy nhiên, Điều 17 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 17. Hiệu lực thi hành

2. Các chế độ quy định tại Điều 9 và Điều 10 của Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2022.”

Như vậy, người nước ngoài khi nghỉ việc muốn được rút BHXH một lần thì phải chờ đến ngày 01/01/2022.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề người nước ngoài khi nghỉ việc có được nhận tiền BHXH một lần không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác:

Người lao động nước ngoài có được nhận tiền 1 lần sau khi hết hạn hợp đồng?

Cách tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần cho người lao động

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.