Nhóm đối tượng được tăng lương từ ngày 1/7/2017?

Đối tượng được tăng lương từ ngày 1/7/2017

Xin chào Tổng đài tư vấn. Tôi là giáo viên của một trường cấp 3. Tôi nghe nói vào 1/7/2017, lương của tôi sẽ được tăng có đúng không ạ. Tôi không biết ngoài giáo viên còn đối tượng được tăng lương từ ngày 1/7/2017 không? Tôi mong giải đáp giúp tôi?



Đối tượng được tăng lương từ ngày 1/7/2017Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về vấn đề đối tượng được tăng lương từ ngày 1/7/2017; chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Về tăng mức lương cơ sở:

Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Nghị định 47/2017/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Mức lương cơ sở

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2017, mức lương cơ sở là 1.300.000 đồng/tháng”.

Như vậy, từ ngày 1/7/2017 lương cơ sở sẽ tăng 90.000 đồng (từ 1.210.000 đồng/tháng lên 1.300.000 đồng/tháng).

Bên cạnh đó, căn cứ Khoản 1 Điều 3 và Điều 1 Nghị định 47/2017/NĐ-CP:

“Điều 3. Mức lương cơ s

1. Mức lương cơ sở dùng làm căn cứ:

a) Tính mức lương trong các bảng lương, mức phụ cấp và thực hiện các chế độ khác theo quy định của pháp luật đối với các đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này;

Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

Nghị định này quy định mức lương cơ sở áp dụng đối với cán bộ, công chức, viên chức, người hưởng lương, phụ cấp và người lao động (sau đây gọi chung là người hưởng lương, phụ cấp) làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị – xã hội và hội được ngân sách nhà nước hỗ trợ kinh phí hoạt động ở trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố thuộc thành phố trực thuộc trung ương (cấp huyện), ở xã, phường, thị trấn (cấp xã), ở đơn vị hành chính – kinh tế đặc biệt và lực lượng vũ trang.”

Theo đó, các đối tượng được áp dụng mức lương cơ sở bao gồm:

+) Cán bộ, công chức, viên chức;

+) Người hưởng lương, phụ cấp và người lao động (sau đây gọi chung là người hưởng lương, phụ cấp) làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị – xã hội và hội được ngân sách nhà nước hỗ trợ kinh phí hoạt động ở trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố thuộc thành phố trực thuộc trung ương (cấp huyện), ở xã, phường, thị trấn (cấp xã), ở đơn vị hành chính – kinh tế đặc biệt;

+) Lực lượng vũ trang.

Mức lương cơ sở là căn cứ tính mức lương trong bảng lương, phụ cấp. Do đó, khi lương cơ sở tăng thì mức lương của những đối tượng kể trên sẽ được tăng lên.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn là giáo viên của 1 trường cấp 3 – viên chức. Do đó, bạn thuộc đối tượng áp dụng mức lương cơ sở; nên khi lương cơ sở tăng, mức lương của bạn cũng sẽ tăng theo.

Đối tượng được tăng lương từ ngày 1/7/2017Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Kết luận:

Bạn là viên chức; do đó, theo quy định của Nghị định 47/2017/NĐ-CP, mức lương của viên chức sẽ được tính dựa trên mức lương cơ sở. Do đó, vào ngày 1/7/2017, khi lương cơ sở tăng thì tiền lương hàng tháng của bạn cũng sẽ tăng lên.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: đối tượng được tăng lương từ ngày 1/7/2017. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Có phải đóng phần chênh lệch về BHYT khi tăng lương cơ sở?

Có tăng mức trợ cấp tai nạn lao động khi tăng lương cơ sở?

Nếu còn vướng mắc về đối tượng được tăng lương từ ngày 1/7/2017; Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi