NLĐ qua đời thì vợ con có được nhận phần chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp?

NLĐ qua đời thì vợ con có được nhận phần chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Sếp cũ của tôi đang nhận trợ cấp thất nghiệp thì không may qua đời. Vậy xin hỏi vợ con của anh đó có thể đứng ra nhận phần chưa hưởng được không?



Tư vấn bảo hiểm xã hội:Nhận phần chưa hưởng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn, chúng tôi xin được tư vấn bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 53 Luật việc làm số 38/2013/QH13 quy định như sau:

“Điều 53. Tạm dừng, tiếp tục, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

b) Tìm được việc làm;

c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

d) Hưởng lương hưu hằng tháng;

đ) Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

e) Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục;

g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

i) Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

Nhận phần chưa hưởng

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

k) Chết;

l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

m) Bị tòa án tuyên bố mất tích;

n) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù”.

Như vậy, người lao động đang hưởng TCTN sẽ chấm dứt hưởng TCTN khi chết. Theo thông tin bạn cung cấp, sếp cũ của bạn đang nhận TCTN thì không may qua đời. Đây là trường hợp bị chấm dứt hưởng TCTN theo quy định của pháp luật. Vợ con của người này cũng không được nhận phần chưa hưởng TCTN còn lại.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu trong trường hợp nào?

Bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ lại với  Tổng đài tư vấn trực tuyến 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button