Phụ cấp khu vực đối với người hưởng lương hưu từ năm 2017

Phụ cấp khu vực đối với người hưởng lương hưu từ năm 2017

Chào Tổng đài tư vấn! Mình có vấn đề này muốn được các bạn tư vấn! Bố mình được hưởng lương hưu từ năm 2017. Gần đây mình có đang tìm hiểu để làm thủ tục chuyển lương hưu của bố mình từ Hà Nội về quê tại Nam Định. Mình có thấy nhiều hồ sơ giấy tờ có đề cập tới vấn đề trợ cấp khu vực khi chuyển lương hưu. Mình không rõ bố mình khi chuyển lương hưu như vậy thì có được nhận phụ cấp khu vực hay không? Rất mong được các bạn tư vấn, giải đáp! Xin cảm ơn!



Lương hưu từ năm 2017Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 1 và Điểm a Khoản 2 Điều 21 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP quy định về phụ cấp khu vực đối với người hưởng bảo hiểm xã hội như sau:

“Điều 21. Phụ cấp khu vực đối với người hưởng bảo hiểm xã hội

1. Đối tượng áp dụng

a) Người lao động nghỉ việc đủ điều kiện hưởng lương hưu hoặc bảo hiểm xã hội một lần hoặc chết kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 trở đi, mà trước ngày 01 tháng 01 năm 2007 đã có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bao gồm phụ cấp khu vực;

b) Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 đang hưởng phụ cấp khu vực tại nơi đăng ký thường trú có phụ cấp khu vực.

2. Chế độ hưởng

a) Người lao động nghỉ việc đủ điều kiện hưởng lương hưu hoặc hưởng bảo hiểm xã hội một lần kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 trở đi, mà trước đó đã có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bao gồm phụ cấp khu vực, thì ngoài hưởng lương hưu hoặc bảo hiểm xã hội một lần theo quy định còn được hưởng trợ cấp một lần tương ứng với thời gian và số tiền phụ cấp khu vực đã đóng bảo hiểm xã hội”.

Theo đó, phụ cấp khu vực đối với người hưởng bảo hiểm xã hội được áp dụng với các đối tượng sau:

– Người lao động nghỉ việc đủ điều kiện hưởng lương hưu hoặc bảo hiểm xã hội một lần hoặc chết kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 trở đi, mà trước ngày 01 tháng 01 năm 2007 đã có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bao gồm phụ cấp khu vực;

– Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 đang hưởng phụ cấp khu vực tại nơi đăng ký thường trú có phụ cấp khu vực.

Lương hưu từ năm 2017

Tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 24/7: 1900 6172

Bạn cho biết bố của bạn được hưởng lương hưu từ năm 2017 tại Hà Nội; và nay có nguyện vọng chuyển hưu về Nam Định. Đối chiếu quy định nêu trên, chúng tôi xin tư vấn cho bạn theo 02 trường hợp sau:

– Nếu trước ngày 01/01/2007 bố bạn đã có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bao gồm phụ cấp khu vực thì ngoài hưởng lương hưu theo quy định sẽ được hưởng trợ cấp một lần tương ứng với thời gian và số tiền phụ cấp khu vực đã đóng bảo hiểm xã hội. 

– Nếu trước ngày 01/01/2007 bố bạn không có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bao gồm phụ cấp khu vực thì nay bố của bạn không thuộc đối tượng hưởng phụ cấp khu vực đối với người hưởng bảo hiểm xã hội.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Nếu còn vướng mắc về phụ cấp khu vực đối với người hưởng lương hưu từ năm 2017; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.