19006172

Quy định về thủ tục cấp thẻ BHYT cho trẻ sơ sinh năm 2021

Quy định về thủ tục cấp thẻ BHYT cho trẻ sơ sinh năm 2021

Tổng đài tư vấn cho em hỏi con em mới sinh con chưa có giấy khai sinh thì có được cấp thẻ BHYT không ạ? Em phải đến đâu để xin cấp thẻ BHYT cho cháu ạ và cần làm thủ tục gì ạ? Em cảm ơn.



cấp thẻ BHYT cho trẻ sơ sinh

Dịch vụ tư vấn Bảo hiểm y tế trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn liên quan đến vấn đề cấp thẻ BHYT cho trẻ sơ sinh đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, trẻ sơ sinh có được cấp thẻ BHYT miễn phí?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 như sau:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

e) Trẻ em dưới 6 tuổi;”

Như vậy, trẻ em dưới 6 tuổi thuộc đối tượng tham gia BHYT theo nhóm do ngân sách nhà nước đóng, do đó con bạn sẽ được cấp thẻ BHYT miễn phí. 

Thứ hai, quy định về thủ tục cấp thẻ BHYT cho trẻ sơ sinh năm 2021

Về hồ sơ: Căn cứ theo quy định tại Điều 6 Thông tư liên tịch 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT như sau:

Điều 6. Hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế

Hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi gồm các giấy tờ sau đây:

1. Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu quy định.

2. Giấy chứng sinh do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp;…

3. Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (theo mẫu quy định).

4. Sổ hộ khẩu…

5. Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu quy định.”

Như vậy, bạn có thể làm thủ tục xin cấp giấy khai sinh và thẻ BHYT cho con cùng lúc luôn, cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu quy định;

+ Giấy chứng sinh do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp;

+ Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (theo mẫu quy định);

+ Sổ hộ khẩu;

+ Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế.

Về địa điểm nộp: Căn cứ theo khoản 1 Điều 8 Thông tư liên tịch số 05/2015/TTLT BTP-BCA-BYT quy định như sau:

“Điều 8. Nộp hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính

1. Cá nhân có yêu cầu thực hiện liên thông các thủ tục hành chính nộp 01 bộ hồ sơ theo quy định tại Điều 6, Điều 7 Thông tư liên tịch này tại Ủy ban nhân dân cấp xã.”

Theo đó, bạn sẽ nộp hồ sơ nói trên cho Ủy ban nhân dân cấp xã để thực hiện thủ tục xin cấp giấy khai sinh và thẻ BHYT cho con bạn.

Về thời hạn giải quyết: Căn cứ Điều 14 Thông tư liên tịch số 05/2015/TTLT BTP-BCA-BYT quy định như sau:

“Điều 14. Thời hạn thực hiện liên thông các thủ tục hành chính và nhận kết quả

2. Thời hạn thực hiện liên thông các thủ tục hành chính cụ thể như sau:

b) Thời hạn thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi tối đa không quá 15 ngày làm việc, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định…”

cấp thẻ BHYT cho trẻ sơ sinh

Như vậy, theo quy định này thời hạn cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi tối đa là 15 ngày làm việc, kể từ ngày Ủy ban nhân dân cấp xã tiếp nhận hồ sơ, giao giấy nhận hồ sơ và hẹn trả kết quả cho người dân.

Tuy nhiên, nếu hồ sơ chưa đầy đủ/chưa đúng quy định mà UBND cấp xã phải hoàn thiện hồ sơ thì thời hạn giải quyết được kéo dài thêm không quá 02 ngày làm việc. Đối với các xã cách xa trụ sở cơ quan BHXH cấp huyện hoặc cơ quan đăng ký cư trú từ 50 km trở lên, giao thông đi lại khó khăn,… thì thời hạn trả kết quả được kéo dài thêm nhưng không quá 05 ngày làm việc.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Quy định về thủ tục cấp thẻ BHYT cho trẻ sơ sinh năm 2021.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc liên quan đến việc cấp thẻ BHYT cho trẻ sơ sinh bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Thủ tục xin cấp thẻ BHYT cho trẻ em mới sinh theo quy định mới nhất

Mức hưởng bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét