19006172

Quy định về giá trị sử dụng thẻ BHYT của trẻ sơ sinh năm 2021

Quy định về giá trị sử dụng thẻ BHYT của trẻ sơ sinh năm 2021

Xin chào Tổng đài Tư vấn An Nam, em có thắc mắc muốn được tư vấn và giải đáp về quy định về giá trị sử dụng thẻ BHYT của trẻ sơ sinh hư sau: Em mới sinh em bé ngày 23/12/2020 thì bé nhà em có được cấp thẻ BHYT miễn phí không và thời hạn sử dụng thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi có giá trị sử dụng đến khi nào vậy ạ? Sau này bé đi khám, chữa bệnh sẽ được BHYT chi trả bao nhiêu % khi đi khám đúng tuyến ạ? Xin cảm ơn!



giá trị sử dụng thẻ BHYT của trẻ sơ sinh

Tổng đài tư vấn Bảo hiểm y tế trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn liên quan đến vấn đề giá trị sử dụng thẻ BHYT của trẻ sơ sinh đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, quy định về giá trị sử dụng thẻ BHYT của trẻ sơ sinh năm 2021

Về cấp thẻ BHYT miễn phí: Căn cứ theo khoản 7 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế như sau:

“Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

7. Trẻ em dưới 6 tuổi.”

Theo đó, theo quy định trên, trẻ em dưới 6 tuổi sẽ được ngân sách nhà nước đóng BHYT. Đối với trường hợp của bé nhà bạn sinh ngày 23/12/2020 nên bé sẽ được cấp thẻ BHYT miễn phí.

Về giá trị sử dụng thẻ BHYT: Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

2. Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.”

Như vậy, theo quy định nêu trên, thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được cấp cho trẻ em mới sinh đến dưới 06 tuổi sẽ được xác định theo ngày tháng sinh của con bạn.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, con bạn sinh vào ngày 23/12 (tức sau ngày 30/9) nên thẻ BHYT của bé sẽ có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng khi trẻ đủ 72 tháng tuổi, tức ngày 31/12/2026. 

Thứ hai, mức hưởng BHYT khi trẻ dưới 6 tuổi KCB đúng tuyến

Căn cứ theo điểm b khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế có quy định mức hưởng BHYT khi trẻ dưới 6 tuổi KCB đúng tuyến như sau:

“Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các khoản 3, 4, 8, 9, 11 và 17 Điều 3 Nghị định này;

giá trị sử dụng thẻ BHYT của trẻ sơ sinh

b) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế đối với:

– Trẻ em dưới 6 tuổi.”

Như vậy, theo quy định trên, dẫn chiếu đến trường hợp của bạn thì bé nhà bạn đi chữa bệnh đúng tuyến sẽ được BHYT chi trả 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật. 

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Quy định về giá trị sử dụng thẻ BHYT của trẻ sơ sinh năm 2021.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc liên quan đến giá trị sử dụng thẻ BHYT của trẻ sơ sinh bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Mức hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng trẻ em dưới 6 tuổi

Thủ tục cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi mới nhất

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét