Thời hạn sử dụng thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi có giá trị sử dụng

Thời hạn sử dụng thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi có giá trị sử dụng

Cho em hỏi: em vừa sinh em bé (ngày 25/10/2018) thì bé nhà em có được cấp thẻ BHYT miễn phí không và thời hạn sử dụng thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi có giá trị sử dụng đến khi nào vậy ạ? Em cảm ơn nhiều ạ!



Thời hạn sử dụng thẻ BHYTTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề thời hạn sử dụng thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi có giá trị sử dụng; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về cấp thẻ BHYT miễn phí cho trẻ em dưới 6 tuổi

Căn cứ theo quy định tại Khoản 7 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

” Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

7. Trẻ em dưới 6 tuổi.” 

Như vậy, trẻ em dưới 6 tuổi sẽ được ngân sách nhà nước đóng BHYT. Do đó, đối với trường hợp của bé nhà bạn thì bé sẽ được cấp thẻ BHYT miễn phí.

Thứ hai, thời hạn sử dụng thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi có giá trị sử dụng

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

” Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

2. Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.”

Như vậy, theo quy định nêu trên, thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được cấp cho trẻ em mới sinh đến dưới 06 tuổi sẽ được xác định theo ngày tháng sinh của bé.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, bé nhà bạn sinh vào ngày 25/10 ( tức sau ngày 30/9) nên thẻ BHYT của bé sẽ có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng khi trẻ đủ 72 tháng tuổi, tức ngày 31/10/2024.

Thời hạn sử dụng thẻ BHYT

 Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết:

Các vấn đề pháp lý về cấp thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi

Trẻ em dưới 6 tuổi có được khám chữa bệnh ở bất cứ cơ sở y tế không?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về vấn đề: thời hạn sử dụng thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi có giá trị sử dụng. Trong quá trình giải quyết vấn đề; mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi