19006172

Sửa chữa thông tin trên thẻ BHYT để sử dụng có bị phạt không?

Sửa chữa thông tin trên thẻ BHYT để sử dụng có bị phạt không?

Xin chào tổng đài tư vấn, cho em hỏi về vấn đề như sau: Bảo hiểm y tế có cho phép người sử dụng thẻ tẩy, xóa thông tin và tự chỉnh sửa thông tin ở trên thẻ không? Nếu trong trường hợp có hành vi tẩy, xóa trên thẻ thì có phạt không? Xin cảm ơn rất nhiều.



Sửa chữa thông tin trên thẻ BHYT

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, có được tự tẩy xóa và chỉnh sửa thông tin trên thẻ BHYT?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 16 Luật bả hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

4. Thẻ bảo hiểm y tế không có giá trị sử dụng trong các trường hợp sau đây:

a) Thẻ đã hết thời hạn sử dụng;

b) Thẻ bị sửa chữa, tẩy xóa;

c) Người có tên trong thẻ không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế.

5. Tổ chức bảo hiểm y tế ban hành mẫu thẻ bảo hiểm y tế sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Y tế.”

Như vậy, thẻ bảo hiểm y tế sẽ không còn giá trị sử dụng nếu thẻ bị sửa chữa, tẩy xóa. Do đó, người sử dụng thẻ bảo hiểm y tế không được tự ý tẩy xóa và sửa chữa thông tin trên thẻ. Nếu có sai sót thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế thì bạn có thể làm thủ tục xin cấp đổi thẻ bao hiểm theo đúng quy định.

Thứ hai, sửa chữa thông tin trên thẻ BHYT để sử dụng có bị phạt không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 65 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 65. Vi phạm quy định về sử dụng thẻ bảo hiểm y tế trong khám bệnh, chữa bệnh

1. Phạt tiền đối với hành vi tẩy xóa, sửa chữa thẻ bảo hiểm y tế để sử dụng trong khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm nhưng chưa làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế;

b) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc hoàn trả số tiền đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1 và Điểm b Khoản 2 Điều này;

b) Buộc người sử dụng thẻ bảo hiểm y tế hoàn trả toàn bộ chi phí khám bệnh, chữa bệnh đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1 và Điểm b Khoản 2 Điều này;

c) Kiến nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi thẻ bảo hiểm y tế đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này.”

Như vậy, theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; nếu bạn tự ý tẩy xóa và sửa chữa thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế nhưng chưa làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế thì sẽ bị xử phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Còn trường hợp tự ý tẩy xóa, sửa chữa thông tin trên thẻ BHYT mà làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế thì sẽ bị xử phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, phải hoàn trả toàn bộ chi phí khám bệnh, chữa bệnh đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tếvà còn bị kiến nghị thu hồi thẻ BHYT.

Trên đây là bài viết về vấn đề sửa chữa thông tin trên thẻ BHYT để sử dụng có bị phạt không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Quyền lợi trong trường hợp công ty gia hạn muộn thẻ BHYT?

Xử phạt vi phạm hành chính trong khi mượn thẻ BHYT của người khác đi KCB

mặt nạ đất sét