19006172

Tham gia BHXH tự nguyện thì có được hưởng chế độ ốm đau?

Tham gia BHXH tự nguyện thì có được hưởng chế độ ốm đau?

Em đang làm giúp việc tại một gia đình ở Thành phố Hồ Chí Minh thì em có được gia đình đó đóng bảo hiểm xã hội cho em không? Nếu không em tham gia BHXH tự nguyện thì có được hưởng chế độ ốm đau không? Vì đợt vừa rồi em bị ốm và phải nằm viện 6 ngày để dưỡng sức.



Tham gia BHXH tự nguyện

Hỗ trợ tư vấn chế độ ốm đau trực tuyến qua tổng đài 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, NLĐ làm giúp việc gia đình có được đóng BHXH

Căn cứ tại Điều 19 Nghị định 27/2014/NĐ-CP quy định về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế như sau:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế để người lao động tự lo bảo hiểm.”

Như vậy, khi sử dụng người lao động giúp việc gia đình thì sẽ không phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người lao động mà sẽ trả trực tiếp khoản tiền này cho người lao động để họ tự tham gia bảo hiểm. Nên bạn sẽ không được người sử dụng đóng bảo hiểm xã hội mà bạn chỉ có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Thứ hai, tham gia BHXH tự nguyện thì có được hưởng chế độ ốm đau không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì:

“1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc có các chế độ sau đây:

a) Ốm đau;

b) Thai sản;

c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Hưu trí

đ) Tử tuất.

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.

3. Bảo hiểm hưu trí bổ sung do Chính phủ quy định.”

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 24 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 24. Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau

Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này.”

Đối chiếu với khoản 1 điều 2  Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 ta thấy:

Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ,… 

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

c) Cán bộ, công chức, viên chức;

d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân…

h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

Như vậy, bảo hiểm xã hội tự nguyện không bao gồm chế độ ốm đau, mà chế độ ốm đau chỉ nằm trong các chế độ của bảo hiểm xã hội bắt buộc, nên khi bạn đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện thì sẽ không được hưởng chế độ ốm đau như khi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại doanh nghiệp. Vậy nên bạn là người giúp việc gia đình, chỉ đóng BHXH tự nguyện thì sẽ không được hưởng chế độ ốm đau theo quy định.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Thay đổi hồ sơ hưởng ốm đau thì mẫu giấy ra viện có thay đổi hay không?

Giấy nghỉ hưởng chế độ ốm đau ghi 4 ngày thì được BHXH chi trả bao nhiêu tiền?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Trả lời

mặt nạ đất sét