19006172

Thay đổi nơi KCB ban đầu ở tuyến tỉnh được không và thủ tục thế nào?

Thay đổi nơi KCB ban đầu ở tuyến tỉnh được không và thủ tục thế nào?

Nhờ tổng đài hướng dẫn tôi đóng BHYT hộ gia đình qua cổng thông tin điện tử với ạ? Tôi đóng như vậy thì có được áp dụng mức giảm trừ không vì gia đình tôi có 4 người. Giờ tôi muốn thay đổi nơi KCB ban đầu ở bệnh viện Thanh Nhàn. Thì tôi muốn hỏi thay đổi nơi KCB ban đầu ở tuyến tỉnh được không và hồ sơ thế nào?



Thay đổi nơi KCB ban đầu ở tuyến tỉnh

Luật sư tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, hướng dẫn gia hạn thẻ BHYT hộ gia đình trên Cổng thông tin

Thực hiện theo Quyết định số 411/QĐ-TTg ngày 24/3/2020 của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt danh mục dịch vụ công trực tuyến tích hợp, cung cấp trên Cổng Dịch vụ công (DVC) Quốc gia, vừa qua, BHXH Việt Nam đã triển khai tích hợp, cung cấp trên Cổng DVC Quốc gia 02 dịch vụ thanh toán trực tuyến trong đó có gia hạn thẻ BHYT theo hộ gia đình. Cụ thể bạn có thể tham khảo cụ thể các bước như sau:

Bước 1: Để thực hiện được DVC này, bạn cần đăng nhập vào Cổng DVCQG (Nếu chưa có tài khoản, bạn có thể tiến hành đăng ký tài khoản một cách dễ dàng trên Cổng DVC Quốc gia).

Bước 2: Trên Menu ở Trang chủ, bạn chọn “Thanh toán trực tuyến” rồi chọn “Thanh toán BHXH, BHYT”.

Bước 3: Ở màn hình dưới, bạn chọn dịch vụ “Gia hạn thẻ BHYT theo hộ gia đình”

Bước 4: Nhập mã thẻ BHYT, chọn số tháng muốn gia hạn và thực hiện tra cứu. (Ở bước này bạn cần lưu ý, mã thẻ BHYT phải là mã thẻ của người tham gia BHYT theo hộ gia đình (có 2 ký tự đầu là “GD”). Nếu nhập mã thẻ của đối tượng khác, hệ thống sẽ có cảnh báo).

Sau khi bạn nhập đúng thông tin, màn hình sẽ hiển thị thông tin tra cứu theo mã thẻ BHYT đã nhập.

Ở bước này, bạn lựa chọn Ngân hàng thụ hưởng của cơ quan BHXH (bạn nên chọn ngân hàng cùng với ngân hàng bạn mở tài khoản để tránh phải trả phí chuyển tiền liên ngân hàng). Tiếp đó, bạn bấm nút “Thanh toán”.

Bước 5: Khi click vào nút “Thanh toán” ở bước trên, màn hình Payment Platform sẽ hiển thị để bạn lựa chọn Ngân hàng hoặc trung gian thanh toán bạn có tài khoản.

Bước 6: Đăng nhập tài khoản Ngân hàng của bạn để thực hiện thanh toán.

Bước 7: Hệ thống sẽ hiển thị lại thông tin thanh toán một lần nữa để bạn xác nhận. Nếu các thông tin đã chính xác, bạn click vào nút “Xác nhận”.

Bước 8: Xác nhận việc thanh toán bằng cách nhập mã OTP do Ngân hàng gửi đến điện thoại của bạn.

Bước 9: Khi thanh toán thành công, hệ thống sẽ điều hướng quay trở lại giao diện của Cổng DVC Quốc gia với thông báo “Thanh toán thành công”.

Thứ hai, thay đổi nơi KCB ban đầu ở tuyến tỉnh được không và thủ tục thế nào?

Căn cứ quy định tại Điều 9 Thông tư số 40/2015/TT-BYT như sau:

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 và Điều 5 và Điều Thông tư này trong các trường hợp sau đây:

a) Người thường trú, tạm trú có thời hạn hoặc làm việc trên địa bàn quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh không có cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều và Điều Thông tư này hoặc các cơ sở đó không đáp ứng được việc khám bệnh, chữa bệnh ban đầu cho người tham gia bảo hiểm y tế theo quy định…;

b) Người thường trú, tạm trú có thời hạn hoặc làm việc trên địa bàn quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 và 9 Điều 5 và Điều 6 Thông tư này do Giám đốc Sở Y tế quy định.”

Như vậy, theo quy định trên, bạn muốn thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu sang Bệnh viện Thanh Nhàn (cơ sở khám chữa bệnh ban đầu tuyến tỉnh) thì bạn phải thuộc vào các trường hợp được đăng ký cơ sở khám chữa bệnh ban đầu ở tuyến tỉnh. Trong trường hợp bạn thuộc trường hợp được đăng ký cơ sở khám chữa bệnh ban đầu tuyến tỉnh thì bạn sẽ làm theo hồ sơ quy định tại Phiếu giao nhận hồ sơ 610/……/THE như sau:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người) hoặc danh sách đề nghị thay đổi thông tin của người tham gia BHXH, BHYT (mẫu D07-TS , 01 bản) đối với hồ sơ do đơn vị nộp;

– Thẻ BHYT cũ còn giá trị;

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7:1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Thời điểm thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

Có bắt buộc phải đến nơi khám chữa bệnh ban đầu?