19006172

Thẻ bảo hiểm y tế ghi sai thông tin về giới tính thì phải làm gì?

Thẻ bảo hiểm y tế ghi sai thông tin về giới tính thì phải làm gì?

Tôi có mấy vấn đề về thẻ BHYT như sau muốn được các bạn giải đáp! Thứ nhất là thẻ không ghi địa chỉ nhà tôi mà ghi tên công ty nơi tôi đang làm việc thì có đúng hay không? Thứ hai là tôi phát hiện thẻ bảo hiểm y tế ghi sai thông tin về giới tính của tôi thì phải làm sao? Thời hạn giải quyết có lâu không? Trong thời gian làm thủ tục mà tôi bị bệnh phải đi khám chữa bệnh thì giải quyết như thế nào? Mong tổng đài giải đáp nhanh giúp tôi, tôi xin cảm ơn vì đã hỗ trợ.


Ghi sai thông tin về giới tính

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Tổng đài tư vấn. Về vấn đề thẻ bảo hiểm y tế ghi sai thông tin về giới tính; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, thông tin về địa chỉ trên thẻ BHYT

Căn cứ theo quy định tại Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 12. Thẻ bảo hiểm y tế

Thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội phát hành, phản ánh được các thông tin sau:

Thông tin cá nhân của người tham gia bảo hiểm y tế, bao gồm: Họ và tên; giới tính; ngày tháng năm sinh; địa chỉ nơi cư trú hoặc nơi làm việc.

Như vậy, trường hợp thẻ BHYT của bạn ghi địa chỉ công ty mà không ghi địa chỉ nhà thì vẫn được chấp nhận.

Thứ hai, thẻ BHYT ghi sai thông tin về giới tính

Trường hợp này bạn phải làm hồ sơ yêu cầu đổi lại thẻ BHYT. Căn cứ vào Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

b) Thẻ bảo hiểm y tế.

3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế”.

Căn cứ Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH thì hồ sơ điều chỉnh thông tin trên thẻ BHYT do bị sai giới tính bao gồm:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người) được ban hành mới nhất kèm theo Quyết định 505/QĐ-BHXH năm 2020. 

– Thẻ BHYT cũ còn giá trị;

– Một trong các giấy tờ sau: Giấy khai sinh, CMND, Sổ hộ khẩu (Bản sao).

Bạn sẽ phải nộp hồ sơ cho cơ quan Bảo hiểm xã hội cấp quận/huyện nơi bạn đang tham gia BHYT để điều chỉnh.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau: Thẻ BHYT bị sai địa chỉ số nhà có phải đổi lại thẻ không?

Thứ ba, về thời hạn cấp đổi thẻ BHYT

Căn cứ theo quy định tại Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

“Điều 30. Cấp thẻ BHYT

1. Cấp mới: không quá 05 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Riêng đối với người hưởng trợ cấp thất nghiệp: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.3. Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở KCB, thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.”

Ghi sai thông tin về giới tính

Luật sư tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, trong trường hợp bạn yêu cầu cấp đổi thẻ BHYT do thay đổi thông tin về giới tính thì thời hạn giải quyết sẽ là không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Thứ tư, đi khám chữa bệnh khi đang làm thủ tục cấp đổi thẻ BHYT

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

3. Người tham gia bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp theo Mẫu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này và một loại giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.”

Theo đó, trường hợp người tham gia BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giấy hẹn cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế và một loại giấy tờ chứng minh về nhân thân của người đó thì vẫn được thanh toán chi phí khám chữa bệnh.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Trong thời gian làm thủ tục đổi thẻ BHYT do thay đổi giới tính mà bạn bị bệnh phải đi khám chữa bệnh thì bạn có thể xuất trình giấy hẹn cấp đổi thẻ BHYT để đảm bảo quyền lợi khi đi khám chữa bệnh. Bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau: Thanh toán lại chi phí điều trị khi không mang thẻ bảo hiểm y tế

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề thẻ bảo hiểm y tế ghi sai thông tin về giới tính thì phải làm gì?

Nếu còn vướng mắc về thẻ bảo hiểm y tế ghi sai thông tin về giới tính thì phải làm gì; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

->Đổi thẻ BHYT khi làm lại khai sinh và căn cước được không?

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

Trả lời

mặt nạ đất sét