19006172

Thẻ BHYT khi đang hưởng thất nghiệp có giá trị sử dụng đến khi nào?

Thẻ BHYT khi đang hưởng thất nghiệp có giá trị sử dụng đến khi nào?

Tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thẻ BHYT khi đang hưởng thất nghiệp có giá trị sử dụng đến khi nào? Thẻ bảo hiểm y tế bên BHXH cấp cho tôi không ghi ngày hết hạn thì có phải làm thiếu không ạ? Tôi xin cấp lại thì họ bảo là thẻ đúng rồi không phải cấp lại, vậy làm thể nào để tôi biết được thời hạn sử dụng của thẻ ạ?



Thẻ BHYT khi đang hưởng thất nghiệp

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm y tế qua tổng đài 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, thẻ BHYT khi đang hưởng thất nghiệp có giá trị sử dụng đến khi nào?

Căn cứ Điều 51 Luật việc làm số 38/2013/QH13  quy định như sau:

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật .

2. Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.”

Căn cứ Khoản 6 Điều 2 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 2. Nhóm do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng

6. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.”

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 23 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

1. Cấp thẻ bảo hiểm y tế

Căn cứ quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, tổ chức bảo hiểm xã hội cấp thẻ bảo hiểm y tế cho người lao động.

2. Thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động không được hưởng bảo hiểm y tế và phải trả lại thẻ bảo hiểm y tế cho tổ chức bảo hiểm xã hội theo hướng dẫn của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.”

Như vậy, trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp bạn được cấp thẻ BHYT theo đối tượng do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng. Thẻ BHYT khi đang hưởng thất nghiệp sẽ hết giá trị sử dụng khi bạn bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp. Khi bạn hết thời gian trợ cấp thất nghiệp thì bạn phải trả lại thẻ và không được hưởng BHYT theo đối tượng thất nghiệp nữa. Ngày chấm dứt hưởng của bạn được ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn.

Thứ hai, thẻ bảo hiểm không ghi ngày hết hạn có dùng được không?

Căn cứ tại Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định:

“Thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội phát hành, phản ánh được các thông tin sau:

1. Thông tin cá nhân của người tham gia bảo hiểm y tế….

2. Mức hưởng bảo hiểm y tế …

3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng.

4. Nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu.

5. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên…”

Bên cạnh đó, căn cứ vào Công văn 3340/BHXH-ST ngày 08/8/2017 về cấp sổ bảo hiểm xã hội (BHXH), thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) theo mã số BHXH có hướng dẫn:

“Thời hạn sử dụng thẻ BHYTchỉ in “Giá trị sử dụng: từ ngày…/…/….” thay vì ghi thời hạn sử dụng từ ngày, tháng, năm đến ngày, tháng, năm như trước đây.

Như vậy, kể từ ngày 08/08/2017, pháp luật đã quy định không ghi thời hạn hết hạn sử dụng của thẻ BHYT lên thẻ nữa. Vì thế nếu thẻ bảo hiểm y tế bên BHXH cấp cho bạn không ghi ngày hết hạn thì không phải phải làm thiếu.

Thứ ba, hướng dẫn tra cứu giá trị sử dụng thẻ

Để tra cứu giá trị sử dụng bạn vui lòng truy cập vào Trang chủ của Bảo hiểm xã hội Việt Nam để trả cứu, bạn vui lòng thực hiện những bước sau:

Bước 1: Bạn vui lòng truy cập trang web https://baohiemxahoi.gov.vn/pages/default.aspx.

Bước 2: Bạn chọn mục Tra cứu trực tuyến. Sau đó chọn mục Tra cứu  giá trị sử dụng thẻ BHYT.

Bước 3 : Bạn nhập đầy đủ thông tin vào các ô trống. Những ô có dấu * là những thông tin bắt buộc cần phải điền đầy đủ.:Ô mã thẻ, Họ tên, Ngày/năm sinh, Mã xác thực.

Bước 4: Bạn chọn ô Tra cứu.

Sau đó, kết quả bạn thu được sẽ được thể hiện như sau: “Họ tên:…, Ngày sinh: …/…/…, Thẻ có giá trị sử dụng: Từ ngày …/…/… đến ngày …/…/….”

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp

Trẻ dưới 6 tuổi mất thẻ BHYT có được hưởng quyền lợi bảo hiểm?

Gia hạn thẻ BHYT thời điểm nào để tính liên tục không bị gián đoạn?