Thời điểm được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu theo quy định

Thời điểm được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu theo quy định

Cho tôi hỏi thời điểm được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu là khi nào? Tôi có được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu trong tháng 8 có được không và thủ tục thế nào ạ? Mong sớm nhận được phản hồi!



Thời điểm được thay đổi nơi khám chữa bệnhTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi thời điểm được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu theo quy định; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

Bên cạnh đó, Khoản 3 Điều 47 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định như sau:

Điều 47. Quản lý dữ liệu, giá trị sử dụng thẻ BHYT

3. Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu quý.”

Theo đó, người tham gia BHYT được thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu mỗi quý, cụ thể là các tháng 1, tháng 4, tháng 7, tháng 10. Như vậy, bạn không thể đăng ký thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu trong tháng 8.

Thời điểm được thay đổi nơi khám chữa bệnh

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 19006172

Thủ tục thay đổi cơ sở khám chữa bệnh ban đầu

+) Về hồ sơ

Căn cứ quy định tại Quyết định 595/QĐ-BHXH thì hồ sơ thay đổi cơ sở khám chữa bệnh ban đầu bao gồm:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người);

– Thẻ BHYT cũ còn giá trị;

– Chứng minh nhân dân/ Căn cước công dân.

+) Nơi tiếp nhận hồ sơ: Cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi cấp thẻ BHYT.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Quyền lợi BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu sang bệnh viện Chợ Rẫy

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi