Trẻ em được thay đổi nơi KCB ban đầu khi chuyển nơi ở không?

Trẻ em được thay đổi nơi KCB ban đầu khi chuyển nơi ở không?

Con tôi được cấp thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi, nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là bệnh viện huyện ở Nghệ An. Sắp tới con tôi sẽ chuyển vào Đà Nẵng để sinh sống. Vậy trẻ em được thay đổi nơi KCB ban đầu khi chuyển nơi ở không?



Trẻ em được thay đổi nơi KCB ban đầuTư vấn bảo hiểm y tế:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về trẻ em được thay đổi nơi KCB ban đầu khi chuyển nơi ở không; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định:

“Điều 26: Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.”

Theo quy định, người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu mỗi quý. Do vậy, khi bạn chuyển vào Đà Nẵng để sinh sống thì bạn có thể thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu cho con bạn đến các bệnh viện ở Đà Nẵng. Tuy nhiên, cần đáp ứng điều kiện là bệnh viện còn chỉ tiêu và con bạn cần đáp ứng điều kiện tại Điều 9 Thông tư 40/2015/TT-BYT.

Theo điểm d Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 40/2015/TT-BYT quy định như sau:

“2. Người tham gia bảo hiểm y tế được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh  ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 8khoản 1 Điều Thông tư này hoặc được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế khác trong các trường hợp sau đây:

d) Trẻ em dưới 6 tuổi được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2, 4 và Điều Thông tư này;”

Trẻ em được thay đổi nơi KCB ban đầu

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo đó, con bạn có thể thay đổi đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu tại một trong các cơ sở sau ở Đà Nẵng:

Một là, bệnh viện đa khoa tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

Hai là, bệnh viện đa khoa hạng I, hạng II thuộc các Bộ, Ngành, hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các Bộ, Ngành;

Ba là, bệnh viện Nhi, Bệnh viện Sản – Nhi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

Bốn là, bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Trẻ em được thay đổi nơi KCB ban đầu khi chuyển nơi ở không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Thay đổi nơi KCB ban đầu phải làm vào đầu mỗi quý có đúng không?

Quyền lợi BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi