Điều kiện đối với doanh nghiệp làm dịch vụ kiểm nghiệm thuốc

Tôi được biết có quy định mới về điều kiện được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc đối với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kiểm nghiệm thuốc. Cho tôi hỏi hiện tại cần điều kiện gì để được cấp Giấy chứng nhận trên?



Dịch vụ kiểm nghiệm thuốcTư vấn pháp luật doanh nghiệp:

Với trường hợp của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Tại Điều 10 Nghị định 102/2016/NĐ-CP có quy định như sau: 

“Điều 10. Điều kiện cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc đối với doanh nghiệp làm dịch vụ kiểm nghiệm thuốc

1. Người quản lý chuyên môn về dược phải có Chứng chỉ hành nghề dược phù hợp với hình thức doanh nghiệp làm dịch vụ kiểm nghiệm thuốc.

2. Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ kiểm nghiệm thuốc phải đáp ứng các điều kiện sau:

a) Có đsố lượng nhân sự, có trình độ và được đánh giá phù hợp với công việc được giao;

b) Phòng kiểm nghiệm phải được bố trí, thiết kế phù hợp, đủ rộng để bố trí riêng biệt các hoạt động kiểm nghiệm khác nhau, đủ chỗ cho trang thiết bị chuyên môn, hồ sơ tài liệu và không gian làm việc cho nhân viên;

c) Các thiết bị, máy móc, dụng cụ phải được trang bị phù hợp với phương pháp kiểm nghiệp, mục đích kiểm nghiệp của doanh nghiệp và thích hợp với việc ly mu, phân tích, hiệu chuẩn và xử lý dữ liệu;

d) Được trang bị đầy đủ hóa chất, thuốc thử, chất chuẩn, tài liệu kỹ thuật đáp ứng mục đích kiểm nghiệm;

đ) Có hệ thống quản lý chất lượng, hồ sơ tài liệu, hướng dẫn, quy trình bao trùm cho các hoạt động được thực hiện”

Dịch vụ kiểm nghiệm thuốc

Tổng đài tư vấn pháp luật doanh nghiệp 24/7:1900 6172

Theo đó dịch vụ kiểm nghiệm thuốc là một ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Một doanh nghiệp kinh doanh ngành nghề này thì cần phải đáp ứng được tất cả các điều kiện nêu tại Điều 10 như trên.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết: Điều kiện kinh doanh sản xuất thuốc.

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi