Mức phạt quên không mang theo giấy tờ khi điều khiển xe ô tô

Mức phạt quên không mang theo giấy tờ khi điều khiển xe ô tô

Mức phạt quên không mang theo giấy tờ khi điều khiển xe ô tô. Khi điều khiển xe ô tô của gia đình trên đường thì tôi cần phải đem theo những giấy tờ gì? Nếu quên không mang theo một trong các loại giấy tờ đó thì bị phạt như thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:Không mang theo giấy tờ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Điều khiển xe ô tô không có đăng ký xe và không mang theo Giấy phép lái xe; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông Luật giao thông đường bộ năm 2008

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.”

Như vậy, khi tham gia giao thông bạn phải mang theo các giấy tờ: đăng kí xe, giấy phép lái xe tương ứng với loại xe mà bạn điều khiển, giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự khi tham gia giao thông. Nếu không có đầy đủ các giấy tờ trên sẽ bị xử phạt theo quy định.

Căn cứ vào khoản 3 điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP theo đó:

“3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy đăng ký xe

c)Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định).”Không mang theo giấy tờ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, theo quy định trên khi điều khiển xe ô tô quên không mang theo giấy tờ xe thì với mỗi loại giấy tờ không mang theo bạn sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.”

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Giấy tờ bắt buộc phải có khi điều khiển xe máy tham gia giao thông

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề về không mang theo giấy tờ xe; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi