Mức xử phạt điều khiển ô tô chạy quá tốc độ quy định ở đường đôi khu đông dân cư

Mức xử phạt điều khiển ô tô chạy quá tốc độ quy định ở đường đôi khu đông dân cư

Tổng đài cho tôi hỏi tốc độ tối đa cho phép của xe ô tô trong và ngoài khu vực đông dân cư có giống nhau không ạ? Tôi điều khiển ô tô 9 chỗ đi vào đường đôi có giải phân cách cứng trong khu vực đông dân cư với tốc độ 70km/h có bị xử phạt không?



Tư vấn luật giao thôngĐiều khiển ô tô

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnĐối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về tốc độ tối đa cho phép của ô tô trong và ngoài khu dân cư

Căn cứ vào Điều 6 và Điều 7 Thông tư 91/2015/TT-BGTVT về tốc độ tối đa cho phép của ô tô trong và ngoài khu dân cư (trừ đường cao tốc) như sau:

+ Trong khu dân cư:

Loại xe cơ giới đường bộ

Tốc độ tối đa (km/h)

Đường đôi (có dải phân cách giữa); đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên

Đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới

Các phương tiện xe cơ giới, trừ các xe được quy định tại Điều 8 Thông tư này.

60

50

+ Ngoài khu đông dân cư:

Loại xe cơ gii đường bộ

Tốc độ tối đa (km/h)

Đường đôi (có dải phân cách giữa); đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên

Đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới

Xe ô tô con, xe ô tô chở người đến 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải đến 3,5 tấn.

90

80

Xe ô tô chở người trên 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải trên 3,5 tấn.

80

70

Ô tô buýt; ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc; ô tô chuyên dùng; xe mô tô.

70

60

Ô tô kéo rơ moóc; ô tô kéo xe khác.

60

5

Như vậy, tốc độ tối đa cho phép của xe ô tô trong và ngoài khu vực đông dân cư là khác nhau. Theo quy định ở trên có thể thấy, ở mỗi loại đường thuộc mỗi khu vực khác nhau thì mỗi loại ô tô có tốc độ tối đa cho phép khác nhau.

Điều khiển ô tô

Tổng đài tư vấn trực tuyến giao thông: 19006172

Thứ hai, trường hợp điều khiển xe ô tô 9 chỗ đi vào đường đôi trong khu dân cư

Theo quy định trên, tốc độ tối đa cho phép với mọi loại xe cơ giới trên đường đôi trong khu dân cư là 60 km/h. Do đó điều khiển xe ô tô 9 chỗ với tốc độ 70km/h là vượt quá tốc độ cho phép 10 km/h. Do đó, người điều khiển xe sẽ bị xử phạt theo quy định tại điểm đ khoản 6 Điều 5  Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h.”

Như vậy, bạn điều khiển ô tô 9 chỗ đi vào đường đôi trong khu vực đông dân cư với tốc độ 70 km/h sẽ bị xử phạt lỗi “điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h“. Do đó bạn sẽ bị phạt hành chính từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề điều khiển ô tô với tốc độ 70 km/h trên đường đôi trong khu đông dân cư của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Khi nào bị phạt về lỗi vượt quá tốc độ cho phép?

Xử phạt điều khiển xe máy chạy quá tốc độ 15km/h và không có đăng ký xe

Mọi thắc mắc liên quan, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến: 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button