Mức xử phạt đối với chủ phương tiện giao xe quá tải trọng cho người khác điều khiển?

Mức xử phạt đối với chủ phương tiện giao xe quá tải trọng cho người khác điều khiển?

Tổng đài cho em hỏi. Xe ô tô có khối lượng hàng chuyên chở trong đăng kiểm là 2.2 tấn nhưng khối lượng hàng chuyên chở trên xe là 2.8 tấn thì chủ phương tiện giao xe bị xử phạt như thế nào khi giao xe cho người khác điều khiển?



Tư vấn giao thông đường bộChủ phương tiện giao xe:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp xe ô tô của bạn có khối lượng hàng chuyên chở trong đăng kiểm là 2.2 tấn nhưng khối lượng hàng trên xe là 2.8 tấn thì xe của bạn đã vượt trọng tải thiết kế là 27%. Trong trường hợp xe quá tải 27% thì mức xử phạt đối với chủ phương tiện và người điều khiển được quy định như sau:

Thứ nhất, mức phạt đối với người điều khiển xe

Căn cứ Điểm a, Khoản 2, Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng”.

Theo đó, mức phạt của người điều khiển xe khi chở hàng vượt quá 27% là 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Thứ hai, mức phạt của chủ phương tiện giao xe cho người khác chở hàng quá trọng tải

Căn cứ Điểm h, Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

Chủ phương tiện giao xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

h) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định này”.

Như vậy, theo hai quy định này thì trường hợp xe vượt trọng tải thiết kế 27% thì chủ phương tiện giao xe cho người khác điều khiển sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo những bài viết liên quan sau:

Xử phạt quá tải trọng trục xe 40% đối với người điều khiển và chủ phương tiện

Vừa vượt trọng tải vừa vượt tải trọng tải người điều khiển bị phạt thế nào?

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi